Madarasa ya kuvutia ya femp kwa kikundi cha wakubwa. Muhtasari wa somo wazi juu ya femp katika kikundi cha wakubwa juu ya mada: "nchi ya uchawi - hisabati." Aina zisizo za kawaida za madarasa

Maelezo ya somo juu ya FEMP katika kikundi cha wakubwa

"Safari ya Ardhi ya Hadithi za Hadithi"

Malengo: kuimarisha ujuzi wa kuhesabu kawaida na kiasi ndani ya 10;

unganisha uwezo wa kujibu maswali kwa usahihi: ni kiasi gani? mahali gani?

Malengo ya elimu:

1. Rekebisha kuhesabu mbele na nyuma ndani ya 10.

2. Kuboresha ujuzi maumbo ya kijiometri.

3. Imarisha ujuzi wako wa rangi.

4. Kuboresha uwezo wa kutunga na kutatua matatizo.

5. Kurekebisha mwelekeo kwenye kipande cha karatasi

Kazi za maendeleo:

Kukuza umakini, fikra za kimantiki, ujuzi mzuri wa magari, mtazamo wa kuona na kumbukumbu.

Kazi za kielimu:

Kuza shauku katika hisabati, uwezo wa kutenda pamoja, na kuleta kazi ianze kukamilika

Vifaa na nyenzo:

  1. Picha zilizopangwa za wahusika wa hadithi za hadithi.
  2. Picha zilizopangwa za pipi kwa kiasi cha pcs 7., rangi tofauti.
  3. Bango linaloonyesha msimu - masika.
  4. Maumbo ya kijiometri ya rangi tofauti.
  5. Seti ya nambari.

Maendeleo ya somo

  • Jamani, leo tunaenda kwenye safari ya kwenda nchi ya hadithi za hadithi, ambapo mashujaa wa hadithi wanaishi. Unaweza kutumia usafiri gani kusafiri? Ili kujua tutasafiri nini leo, nadhani kitendawili:

Vibanda vya chuma,

Imeshikamana na kila mmoja

Mmoja wao ana bomba.

Anaongoza kila mtu pamoja naye.

(Treni)

Watoto, kwa muziki "Wasafiri Wenye Furaha," wanajifanya kuwa wamepanda treni.

  1. Zoezi la mchezo"Hesabu"
  • Sasa tumefika katika nchi ya hadithi za hadithi. Katika nchi hii tutasalimiwa na mashujaa wa hadithi. Ili kujua ni ipi shujaa wa hadithi tutakutana nasi, tunahitaji kukisia kitendawili:

Siri:

Msichana mdogo anakimbia kwa furaha

Njiani kuelekea nyumbani,

Kuna nini msituni?

Msichana huyu anahitaji kwenda kwa bibi yake haraka

Chukua kikapu kilichotumwa pamoja naye

(Hood Nyekundu ndogo)

Na hapa ni Little Red Riding Hood mwenyewe

Picha ya Little Red Riding Hood inaonyeshwa ubaoni.

Anaenda kwa bibi yake. Anamletea nini? (Majibu ya watoto)

Umefanya vizuri, na pia analeta pipi yake.

Jinsi ya kujua ni pipi ngapi? (Inapaswa kuhesabu)

Hebu tuhesabu. Je, Little Red Riding Hood huleta pipi ngapi kwa Bibi?

Mtoto huenda kwenye ubao, huweka pipi kwenye ubao, na kuhesabu.

Kuna peremende ngapi? (pipi 10)

Umefanya vizuri! Ni idadi gani ya pipi za njano? (Pipi ya manjano kwenye nambari 3)

Pipi ya bluu ni nambari gani?

Pipi ya tano ni rangi gani?

Sasa tunahitaji kurejesha pipi kwenye kikapu.

Mtoto huweka pipi kwenye kikapu na kuhesabu chini.

Sawa! Umekamilisha kazi kwa usahihi. Ni wakati wa sisi kwenda kwenye hadithi inayofuata, na Little Red Riding Hood anahitaji kwenda kumtembelea bibi yake.

2. Kufanya kazi na maumbo ya kijiometri.

Katika kituo kinachofuata tunakutana na shujaa mwingine wa hadithi. Yeye ni nani, nadhani kitendawili:

Siri:

Hajui chochote.

Unamjua.

Nijibu bila kujificha.

Jina lake ni nani? .. (Sijui)

Mwalimu anaweka picha ya Dunno ubaoni.

Watoto, Dunno hajui maumbo ya kijiometri ni nini na yanafananaje. Je, unajua maumbo ya kijiometri? Je, tumsaidie Dunno?

Una maumbo ya kijiometri kwenye meza zako. Chukua na uonyeshe mraba. Nini kingine unaweza kuiita takwimu hii? (Quadrangle)

Kwa nini inaitwa hivyo? (Kwa sababu mraba una pembe 4)

Je, mraba una pande ngapi? (4)

Hiyo ni kweli, na sote tunaona kwamba pande hizi ni sawa.

Watoto, nionyesheni takwimu ya kijiometri - pembetatu.

Je, pembetatu ina pembe ngapi? (3)

Onyesha takwimu ya kijiometri - mstatili.

Nini kingine unaweza kuiita takwimu hii? (Quadrangle)

Ni pande gani za mstatili zilizo sawa? (Upande wa juu ni sawa na upande wa chini na pande ni sawa kwa kila mmoja)

Watoto huonyesha maumbo mengine ya kijiometri (mduara, mviringo, rhombus, trapezoid)

Dunno amefurahiya sana na asante. Ni wakati wa sisi kupumzika.

3. Somo la elimu ya kimwili "Simama haraka, tabasamu"

Simama haraka, tabasamu,

Nyosha juu, juu.

Njoo, nyoosha mabega yako,

Kuinua, chini.

Imegeuka kushoto, kulia,

Mikono iligusa magoti.

Akaketi - akasimama, akaketi - akasimama

Nao wakakimbia papo hapo.

Tumepumzika, na sasa tunaweza kwenda kwenye hadithi inayofuata.

Mwalimu anauliza kitendawili ili kujua shujaa wa hadithi.

4. Mchezo "Nadhani vitendawili"

Siri:

Pua iliyochongoka ya mbao

Anapanda kila mahali bila kuuliza

Hata shimo kwenye picha

Imetengenezwa na pua yake ... Pinocchio

Mwalimu anaweka picha ya Pinocchio ubaoni.

Malvina alimpa kazi hiyo Buratino, lakini hawezi kukabiliana na kazi hiyo. Hebu tumsaidie Pinocchio kutatua mafumbo. Nitakuuliza maswali, na utanionyesha jibu kwa kadi yenye nambari.

Paka wawili wana mikia mingapi?(2)

Nguruwe watatu wana migongo mingapi?(3)

Viboko watano wana matumbo ngapi?(5)

Panya wawili wana masikio mangapi?(4)

Je, mchwa mia moja wana nyumba ngapi?(1)

Je, kuna siku ngapi katika wiki?(7)

Mbwa sita wana pua ngapi?(6)

Fahali wawili wana pembe ngapi?(4)

Vizuri wavulana. Buratino asante kwa msaada wako. Wacha tuseme kwaheri kwa Buratino na tuende kwenye hadithi inayofuata.

5. Mchezo "Tengeneza shida"

Mwalimu anauliza kitendawili ili kujua shujaa anayefuata.

Siri:

Wanaalikwa pamoja na rafiki yao Gena

Hakika kwa siku ya kuzaliwa.

Na anapenda kila mdudu

Aina ya kupendeza ...(Cheburashka)

Mwalimu anaonyesha picha ya Cheburashka ubaoni

Jamani, Mamba Gena alimpa Cheburashka kazi.

Yeye peke yake hawezi kukabiliana na kazi hiyo. Watoto, tunaweza kusaidia Cheburashka kutatua matatizo?

1. Njiani kuelekea kusafisha

Bunny alikula karoti nne

Kisha akaketi kwenye kisiki cha mti

Na pia nilikula karoti

Kweli, hesabu haraka,

Bunny alikula karoti ngapi?(Karoti tano)

Andika suluhisho la tatizo hili (4+1=5)

Soma ingizo (Ongeza moja hadi nne sawa na tano)

2. Paka tano za fluffy
Walilala kwenye kikapu.
Kisha mmoja akaja mbio kwao.
Kuna paka ngapi pamoja?(Paka sita)

Andika suluhisho la tatizo na usome ingizo (5+1=6)

(Ongeza moja hadi tano kupata sita)

3. Watoto wanne walicheza mpira wa miguu

Mmoja aliitwa nyumbani

Anaangalia nje dirishani, anafikiria,

Ni wangapi kati yao wanacheza sasa?(Watoto watatu)

Andika suluhisho la shida na uisome. (4-1=3)

4. Nguruwe saba za kuchekesha
Wanasimama kwa safu kwenye ungo.
Wawili hao walikwenda kulala,
Jengo lina nguruwe wangapi?(Nguruwe Watano)

Andika suluhisho la tatizo na usome (7 - 2 = 5)

Vizuri wavulana! Cheburashka anasema "asante" kwa usaidizi wako na anajitolea kupumzika.

6. Kipindi cha elimu ya kimwili kwa muziki "Spring"

Ni aina gani ya hadithi ya hadithi tunaweza kujikuta katika sasa?

7. Mchezo "Kuchora jua"

Mwalimu anauliza kitendawili:

Siri:

Mtu mnene anaishi juu ya paa.

Anaruka juu kuliko kila mtu mwingine,

Ukienda kulala mapema

Unaweza kucheza naye

Ataruka kwako katika ndoto yako

Changamfu, furaha ...(Carlson)

Mwalimu anaweka picha ya Carlson ubaoni

Carlson alikuchorea picha. Angalia kwa makini na uniambie Carlson alichora msimu gani? (Masika)

Haki. Jina la mwezi wa kwanza wa spring ni nini? (Machi). Kiasi gani miezi ya spring Wajua? Wataje. (Machi Aprili Mei)

Angalia picha na uniambie Carlson alichora nini katikati ya picha? (Mti)

Ni nini kinachoonyeshwa kwenye kona ya juu ya kulia? (Kuna wingu lililochorwa kwenye kona ya juu kulia)

Ni nani anayeonyeshwa kwenye kona ya chini kulia? (Kuna sungura kwenye kona ya chini kulia)

Ni nini kinachoonyeshwa kwenye kona ya chini kushoto? (Matone ya theluji yanachorwa kwenye kona ya chini kushoto)

Unafikiri Carlson alisahau kuchora nini kwenye kona ya juu kushoto ya picha? (Carlson alisahau kuchora jua kwenye kona ya juu kushoto)

Muhtasari wa somo kwa FEMP katika kikundi cha wakubwa:

"Safari ya Ufalme wa Hisabati"

Malengo:

- endelea kuunda wazo la kuhesabu kawaida kwa watoto wa kikundi cha wazee;

- kukuza malezi ya sifa za ujumuishaji: kudadisi, kazi, kihemko - msikivu.

Kazi:

Kielimu:

- kuimarisha ujuzi wa kuhesabu kawaida ndani ya 10 kwa utaratibu wa mbele na wa nyuma;

- jifunze kupata idadi fulani ya vitu vinavyolingana na nambari;

- kuunganisha uwezo wa kutatua matatizo rahisi ya hesabu kwa kutumia kufikiri kimantiki.

Kielimu:

- kukuza mawazo ya anga, uwezo wa kusonga kwenye karatasi, nia ya utambuzi;

- kukuza mtazamo, umakini, uwezo wa kuchambua na kulinganisha vitu kwa mali, jumla;

- kujenga ujuzi kazi ya kujitegemea.

Kielimu:

- kukuza maslahi katika madarasa ya hisabati;

- kukuza hamu ya kusaidia wengine ambao wanajikuta ndani hali ngumu;

- kukuza uhusiano wa kirafiki kati ya watoto na tabia ya kusoma pamoja.

Maeneo ya elimu:

- utambuzi (FEMP);

- mawasiliano ( shughuli ya hotuba);

- ujamaa ( shughuli ya kucheza).

Mbinu za mbinu:

- maswali;

- mazoezi;

- michezo;

- kazi.

Vifaa vya somo:

bodi ya sumaku, gundi, karatasi ya rangi, vielelezo(picha na maua, picha za maumbo ya kijiometri), flannelgraph, usindikizaji wa muziki.

Kanda:

michezo, elimu.

Kazi ya awali.

Maendeleo ya somo:

    Utangulizi.

Mwalimu:

- Habari zenu! Nimefurahi kukuona. Shikaneni mikono na kupeana tabasamu. Sasa angalia wageni wetu, wape tabasamu.

Mchezo wa mawasiliano"Watoto wote walikusanyika kwenye duara":

Watoto wote walikusanyika kwenye duara,

Mimi ni rafiki yako na wewe ni rafiki yangu.

Hebu tushikane mikono kwa nguvu

Na tutabasamu kwa kila mmoja.

Mwalimu:

- Jamani, leo tunaenda kwenye ardhi ya kichawi ya Ufalme wa Hisabati. Lakini Mchawi Mwovu anaishi huko, ambaye aliwaroga wenyeji wote wa ufalme - nambari zote zilichanganywa katika safu ya nambari, na takwimu za kijiometri zilisahau majina yao.

- Je, uko tayari kuwasaidia wenyeji wa ufalme?

- Sawa, lakini ili uingie katika nchi hii, unahitaji kupata kadi za mwaliko, nilipewa na wenyeji wa ufalme wa uchawi. Tikiti itapokelewa na yule atakayekamilisha kazi zangu:

1. Jinsi ya kuunda pembetatu kwenye meza kwa kutumia fimbo moja tu? (kwenye kona).

2. Kuna vijiti 3 kwenye meza. Jinsi ya kufanya ya kati kuwa ya nje bila kuigusa? (sogeza ya mwisho).

- Kubwa!

- Sasa nionyeshe vidole vyako. Hebu tuwafanye marafiki (uratibu wa harakati na maendeleo ya ujuzi mzuri wa magari, maendeleo ya kumbukumbu).

Mchezo wa vidole"Moja mbili tatu nne tano":

Wasichana na wavulana katika kundi letu ni marafiki.

Wewe na mimi tutafanya marafiki na vidole vidogo.

1, 2, 3, 4, 5!

Wacha tuanze kuhesabu tena: 5 4 3 2 1 -

Tunasimama pamoja kwenye duara!

II. Sehemu kuu.

- Umefanya vizuri! (Sauti za muziki wa kupumzika).

- Je, kila mtu alipata tiketi? Sasa tupige barabara. Jamani, tutawasaidia wenyeji wa ufalme?

- Kisha tunaenda kwenye safari ya nchi ya hisabati. Jamani, nifuateni. Angalia skrini! Huu ni ufalme wa hisabati (picha ya ngome inaonyeshwa kwenye skrini).

- Ah, watu, ilikuwa mimi, mchawi mbaya Arithmeticus, ambaye alining'inia ngome kubwa kwenye milango ya ufalme. Ili kuifungua, unahitaji kufuta siri moja - nadhani ni ipi ya takwimu ni ya ziada. Jamani, mnaona maumbo gani ya kijiometri kwenye ngome? Je, kuna takwimu zozote zinazofanana hapa? Walinganishe na uniambie jinsi wanavyofanana, wanafanana nini? (kulinganisha na umbo, rangi, ukubwa) Je, takwimu ni tofauti? Je, unadhani ni takwimu gani isiyo ya kawaida? (mduara hauna pembe). Je, ngome inafanana na takwimu gani ya kijiometri?

- Umefanya vizuri, ngome iko wazi, tunaweza kwenda kwenye ufalme wa hisabati.

Na hapa kazi nyingine inatungoja. Hebu tuketi kwenye meza.

Jukumu la 1:

- Mchawi mbaya aliroga namba zote, wakasahau maeneo yao na kuchanganyikiwa. Saidia kila nambari ianguke mahali pake. Ziweke kwa mpangilio, kutoka ndogo hadi kubwa (kila mtoto mmoja mmoja huweka mstari wa nambari kwa kutumia nambari za mbao kutoka 1 hadi 10).

- Vova, hesabu nambari kwa mpangilio, jinsi ulivyozipanga (hufanya hivi kwenye ubao).

- Jamani, hebu tuangalie ni nambari gani mmeweka kati ya nambari 3 na 5.

- Uliweka nambari gani kati ya nambari 7 na 9?

- Umeweka nambari gani kati ya nambari 1 na 3?

- Uliweka nambari gani kati ya nambari 4 na 6?

- Danya, taja majirani wa nambari 3, 5, 7, 9.

- Egor, taja nambari ambayo ni kubwa kuliko 3 kwa 1.

- Diana, taja nambari ambayo ni kubwa kuliko 5 kwa 1.

- Seva, taja nambari ambayo ni kubwa kuliko 7 kwa 1.

- Umefanya vizuri, ulifanya kazi nzuri na kazi hii. Sasa kila nambari ilichukua Mahali pazuri katika mstari wa nambari.

Jukumu la 2:

Hebu sasa tutatue matatizo ya kimantiki na wewe:

1. Mbwa Zhuchka alizaa kittens: 2 nyeupe na 1 nyeusi. Zhuchka alikuwa na paka ngapi? (Hapana kabisa).

2. Kuna karoti 4 na matango 3 kwenye meza. Je, kuna matunda mangapi kwenye meza? (Sivyo kabisa. Hizi ni mboga).

3. Wewe, mimi, na wewe na mimi. Je, tuko wangapi? (2).

4. Taja siku 3 mfululizo, bila kutumia majina ya siku za juma na nambari (jana, leo, kesho).

5. Nini kinakuwa kikubwa ukiiweka juu chini? (namba 6).

- Vizuri wavulana.

Kazi ya 3:

- Jamani, mchawi mbaya haachi!

- Ilikuwa mimi, Arithmeticus, ambaye niliamua kukufungulia kimbunga cha mafumbo, na ili kukabiliana nayo, unahitaji kukisia.

"Matatizo katika aya"

1. Goslings wanne na bata wawili

Wanaogelea ziwani na kupiga kelele sana.

Naam, hesabu haraka

Je! ni watoto wangapi ndani ya maji? Sita.

2. Nguruwe saba za kuchekesha

Wanasimama kwa safu kwenye ungo.

Wawili hao walikwenda kulala -

Jengo lina nguruwe wangapi? Tano.

3. Natasha ana maua tano

Na Sasha akampa mbili zaidi.

Mbili na tano ni nini? Saba.

4. Imeletwa na goose- mama

Watoto sita hutembea kwenye meadow.

Goslings wote ni kama mipira:

Wana watatu, mabinti wangapi? Tatu.

Mwalimu:

- Hongereni nyinyi, mlifanya kazi nzuri na mchawi mbaya na kutegua mafumbo yake yote. Na kwa hili ulihitaji akili nyingi na nguvu. Ni wakati wa kupumzika!

Mpendwa Arithmeticus, ulijaribu sana na ukaja na kazi ngumu kwa watoto wetu. Je, ungependa kupumzika na vijana wetu? Ingia kwenye mduara nasi!

Dakika ya elimu ya mwili.

Tuliamini, tuliamini

Tumechoka sana.
Mikono iliyopigwa, mara moja, mbili, mara tatu.
(Piga mikono yako kwa hesabu ya watu wazima)
Walikanyaga miguu yao mara moja, mbili, tatu.(Hatua na miguu yako mahali)
Wakaketi na kusimama; akasimama, akaketi,
Na hawakuumiza kila mmoja
. (Squats)
Tutapumzika kidogo(torso inageuka)
Na tuanze kuhesabu tena.(Kutembea mahali).

Kazi ya 4:

Mwalimu:

- nyie mmepumzika? Je, uko tayari kuendelea na safari yetu? Tafadhali keti kwenye zulia.

Hesabu:

- Mchezo mgumu unakungoja - jaribio. Ninahitaji kusahihisha makosa ambayo nilikusudia - ambapo niliiacha. Ukisikia kitu ambacho unadhani ni sahihi, piga makofi; ukisikia kitu ambacho si sahihi, tikisa kichwa chako:

- asubuhi jua linachomoza;

- unahitaji kufanya mazoezi asubuhi;

- huwezi kuosha uso wako asubuhi;

- mwezi huangaza sana wakati wa mchana;

- asubuhi watoto huenda shule ya chekechea;

- usiku watu wana chakula cha jioni;

- jioni familia nzima hukusanyika nyumbani;

- kuna siku 5 kwa wiki;

- Jumatatu inafuatwa na Jumatano;

- baada ya Jumamosi inakuja Jumapili;

- Alhamisi ni kabla ya Ijumaa;

- misimu 5 tu;

- spring huja baada ya majira ya joto.

Jukumu la 5:

Mwalimu:

- Vizuri wavulana! Mchawi mbaya alishindwa kukuchanganya.

Hesabu:

Pia niliamua kuigiza bustani ya maua ufalme wa hisabati. Unahitaji kupata maua yenye idadi sawa ya petals.

Hesabu:

- Lo, ni watu wenye akili gani!

Mwalimu:

- Jamani, tufanye mazoezi ya kupumzika. Arithmeticus, jiunge nasi!

Dakika ya elimu ya Kimwili:

Moja mbili tatu nne tano!

Pia tunajua jinsi ya kupumzika

Hebu tuweke mikono nyuma ya migongo yetu.

Hebu tuinue vichwa vyetu juu

Na tupumue kwa urahisi, kwa urahisi.

III. Sehemu ya mwisho

Jukumu la 6:

Mwalimu:

- Jamani, tuketi kwenye meza. Mchawi mbaya amewaroga wenyeji wa ufalme wa hisabati kwa msaada wa viwanja vya uchawi. Ikiwa sisi, wavulana, tutagawanya viwanja vya uchawi katika sehemu sawa, basi spell ya uchawi itapotea: kila kitu kitaanguka, wenyeji wa ufalme watakuwa huru. Una miraba yenye rangi nyingi kwenye meza zako:

-kunja mraba wako katika sehemu 2 sawa.

- Je, unapaswa kukunja vipi ili sehemu ziwe sawa? (kingo za mechi)

- Unaweza kuita kila sehemu gani? (½)

Jamani, tukunjane mraba wetu tena.

Sasa, niambie jina la kila sehemu ya mraba ni nini? (1/4)

- Vema, tumeondoa uchawi mbaya wa Mchawi Mwovu kutoka kwenu!

Sasa hebu tutengeneze carpet moja kubwa nzuri kwa mchawi wetu mzuri tayari, kuweka muundo wa mraba wa rangi nyingi. Kwa carpet hii, mchawi atafanya miujiza nzuri tu. Lakini ningependa uchapishe uso wa mchawi wetu mzuri, Arithmeticus, kwenye kila miraba yako.

Arithmeticus, walijiweka chapa katika sura mpya.

Tafakari.

Mwalimu:

- Vizuri wavulana! Umemaliza kazi zote, kuleta mpangilio kwa ufalme wa hesabu, na kugeuza mchawi mbaya kuwa mchawi mzuri.

- Je, ulifurahia safari yetu? Ulipenda nini zaidi? Umejifunza mambo gani mapya?

Hesabu:

- Nyote mlifanya kazi nzuri na mnapokea zawadi tamu kutoka kwangu.

Mwalimu:

- Jamani, tuwaage wageni wetu!

Maudhui ya programu

Tambulisha mgawanyiko wa mraba katika sehemu 4 sawa, jifunze kutaja sehemu na kulinganisha nzima na sehemu.

Endelea kufundisha jinsi ya kulinganisha vitu kwa urefu kwa kutumia kipimo cha masharti sawa na mojawapo ya vitu vinavyolinganishwa.

Kuboresha uwezo wa kuzunguka kwenye karatasi, kuamua pande, pembe na katikati ya karatasi.

Imarisha maarifa ya nambari kutoka 0 hadi 9.

Nyenzo za maonyesho. Mikasi, mraba 2, flannelgraph, sanduku yenye mraba 4 ya rangi na ukubwa tofauti, kata katika sehemu 4 sawa; karatasi iliyo na mistari iliyonyooka na miduara ya rangi tofauti kwenye pembe na pande; nukta huchorwa katikati ya karatasi.

Kijitabu. Mraba, mkasi, vipande vya sampuli (moja kwa watoto wawili), cubes (vipande 10 kwa watoto wawili), sahani (moja kwa watoto wawili), karatasi, penseli za rangi.

Miongozo

Sehemu ya I. Zoezi la mchezo "Gawanya mraba katika sehemu."

Mwalimu anawaambia watoto: "Tunahitaji kugawanya mraba katika sehemu nne sawa. Je, ni sehemu ngapi tayari tunajua jinsi ya kugawanya mraba? (Alika watoto wawili walioalikwa kugawanya mraba katika sehemu mbili sawa njia tofauti na ueleze matendo yako.) Je, kila mmoja wenu alipata vipande vingapi? Ulipata maumbo gani? (Mistatili na pembetatu.) Kila sehemu inaitwaje? Ni nini kikubwa zaidi: mraba mzima au sehemu yake? Nini ni ndogo: nusu ya mraba au mraba mzima? Jinsi ya kupata sehemu nne sawa? Hiyo ni kweli, unahitaji kukata kila nusu tena.

Watoto walioitwa wanakunja na kukata kila nusu kwa nusu, mwalimu anatoa maoni juu ya matendo yao na ambatisha sehemu kwenye flannelgraph. Kisha anafafanua: “Kila mmoja wenu alipata sehemu ngapi? Unaweza kuitaje kila sehemu? (Moja ya nne.) Ni ipi kubwa zaidi: mraba mzima au robo yake? Ni ipi ndogo zaidi: robo ya mraba au nusu ya mraba? Ni ipi kubwa zaidi: nusu ya mraba au robo ya mraba? Ni kipi kilicho kidogo zaidi: robo ya mraba au nusu ya mraba?" (Mwalimu anaonyesha sehemu zinazolinganishwa.)

Katika sanduku la mwalimu kuna mraba 4 wa rangi na ukubwa tofauti, kata katika sehemu nne sawa kwa njia tofauti. Huko pia huweka mraba uliokatwa kutoka kwa flannelgraph.

Mwalimu huwaita watoto wanne, huwapa sehemu za mraba na kuwauliza wafanye takwimu nzima kwenye flannelgraph.

Sehemu ya II. Zoezi la mchezo "Gawanya mraba na uonyeshe sehemu zake."

Mwalimu anauliza watoto kugawanya miraba katika sehemu nne sawa kwa njia yoyote. Kwanza, watoto huzungumza juu ya mlolongo wa vitendo vyao.

Baada ya kukamilika, mwalimu anajitolea kucheza: "Nitatoa kazi, na utaonyesha sehemu za mraba. Fanya mraba mzima kutoka kwa sehemu nne. Onyesha sehemu moja ya nne (sekunde moja, robo mbili, robo tatu)."

Sehemu ya III. Zoezi la mchezo "Wacha tujenge lango la gari."

Watoto huketi katika jozi kwenye carpet. Mwalimu anawaalika wajenge lango kutoka kwa vipande na sahani ambalo ni la juu vya kutosha ili gari lipite: “Hili linaweza kufanywaje? (Unahitaji kupima urefu wa gari katika sehemu yake ya juu zaidi.) Unawezaje kupima urefu?”

Mwalimu na mtoto hupima urefu wa gari kwa kutumia kipande cha karatasi. Watoto hujenga milango ambayo urefu wake ni sawa na ukanda wa sampuli.

Baada ya lango kujengwa, mwalimu husafirisha magari kupitia kila lango.

Sehemu ya IV. Mchezo wa didactic "Kukariri na kurudia."

Watoto wana karatasi na penseli za rangi.

Mwalimu anawataka kukamilisha kazi zifuatazo:

- kando ya juu ya karatasi, chora mstari wa moja kwa moja na penseli nyekundu (pamoja upande wa chinipenseli ya kijani, kando ya kushoto - na penseli ya bluu, kando ya kulia - na penseli ya njano);

- kwenye kona ya juu kushoto chora mduara na penseli nyekundu (katika kona ya chini kushoto na penseli ya bluu, kwenye kona ya juu ya kulia na penseli ya njano, kwenye kona ya chini ya kulia na penseli ya kijani);

- Weka alama katikati ya karatasi na penseli nyekundu.

Baada ya kumaliza kazi hiyo, mwalimu anauliza: "Ulichora nini na wapi?" (Watoto hutaja kielelezo, rangi yake, eneo na kulinganisha kazi zao na mfano wa mwalimu.)

Somo la 2

Maudhui ya programu

Endelea kujifunza kuelewa uhusiano wa nambari zilizo karibu ndani ya 10.

Boresha uwezo wa kulinganisha saizi ya vitu kwa uwasilishaji.

Kuimarisha uwezo wa kugawanya mduara na mraba katika sehemu mbili na nne sawa, jifunze kutaja sehemu na kulinganisha nzima na sehemu.

Nyenzo za kuona za didactic

Nyenzo za maonyesho. Flannelograph, pembetatu 10 na mraba kila mmoja; kadi yenye madirisha matatu (katika dirisha la kati kuna kadi ya nambari yenye miduara 2 na kadi yenye miduara 1 na 3).

Kijitabu. Kadi za kurasa mbili, pembetatu na mraba (vipande 12 kwa kila mtoto); kadi zilizo na madirisha matatu (kutoka kwa duru 2 hadi 9 zinaonyeshwa kwenye dirisha la kati la kadi ya nambari), seti za kadi za nambari na picha kutoka kwa miduara 1 hadi 10; bahasha zilizo na sehemu za takwimu za kijiometri (sekunde moja au robo ya mduara, mraba au mstatili), sanduku zilizo na sehemu zilizobaki za takwimu (moja kwa watoto wawili), kadi zilizo na nambari kutoka 0 hadi 9.

Miongozo

Sehemu ya I. Mchezo wa didactic "Hesabu chini."

Mwalimu anawauliza watoto kukamilisha kazi zifuatazo:

- hesabu kwenye ukanda wa juu wa kadi pembetatu moja zaidi ya nambari 9. Ulihesabu pembetatu ngapi? Kwa nini umehesabu pembetatu nyingi?

- hesabu kwenye ukanda wa chini wa kadi mraba mmoja chini ya nambari 10. (Maswali ni sawa.)

Kila wakati, watoto huteua nambari zilizo na nambari na kuziita.

Kisha mwalimu anafafanua: “Ni nambari gani zinaweza kutumika kuonyesha idadi hii ya pembetatu (mraba)? Nambari ipi ni kubwa zaidi: kumi au tisa? Nambari gani ni ndogo: tisa au kumi? Je, nambari kumi ni kubwa kiasi gani kuliko nambari tisa? Namba tisa ni nini? idadi ndogo kumi? Nambari hizi zinawezaje kusawazishwa?

Watoto husawazisha nambari kwa njia iliyochaguliwa na kuelezea matendo yao. Watoto kadhaa hufanya kazi hii kwenye flannelgraph kwa wakati mmoja.

Sehemu ya II. Mchezo wa didactic "Tafuta majirani zako."

Mwalimu anawaeleza watoto sheria za mchezo: “Kila nambari ina majirani wawili. Tunapaswa kuwapata. Kwa mfano, namba mbili ina jirani mkubwa na namba tatu, ambayo ni moja zaidi, na jirani mdogo na namba moja, ambayo ni moja chini. (Nambari zinavyotajwa, mwalimu anaonyesha kadi za nambari zinazolingana na kuzifunika miraba tupu.) Sasa jaza kadi zako.”

Watoto, kwa ishara ya mwalimu, kukamilisha kazi na kuhalalisha uchaguzi wao.

Mchezo unarudiwa mara 3-4 na kubadilisha kadi.

Sehemu ya III. Mchezo wa didactic "Tengeneza nzima kutoka kwa sehemu zake."

Bahasha ya kila mtoto ina sehemu ya pili (moja ya nne) ya takwimu ya kijiometri.

Mwalimu hutoa kutunga takwimu nzima ya kijiometri kulingana na sehemu yake, akichagua wale waliopotea kutoka kwenye sanduku.

Baada ya kukamilisha kazi, watoto huamua ni maumbo gani waliyopata na ni sehemu ngapi wanajumuisha.

Kisha mwalimu anawauliza watoto: “Unaweza kuita nini kila sehemu ya umbo lako? Je, ni nini kikubwa zaidi: nzima au sehemu moja ya pili (moja ya nne)? Ni nini kidogo: sehemu ya sekunde moja (moja ya nne) au nzima?"

Sehemu ya IV. Zoezi la mchezo "Fafanua kwa usahihi."

Watoto wamesimama kwenye semicircle. Mwalimu anauliza swali na kutupa mpira kwa mtoto, ambaye lazima ajibu. Kwa mfano: "Je, ni ya juu zaidi: kujenga shule ya chekechea au mti wa birch kwenye tovuti yetu? Ni nini chini: vichaka vya lilac kwenye tovuti yetu au majivu ya mlima? na kadhalika.

Somo la 3

Maudhui ya programu

Kuboresha uwezo wa kuunda nambari 5 kutoka kwa hizo.

Jizoeze uwezo wa kusonga katika mwelekeo fulani.

Imarisha uwezo wa kutaja siku za juma kila wakati, amua ni siku gani ya juma leo, ilikuwa jana, itakuwa nini kesho.

Nyenzo za kuona za didactic

Nyenzo za maonyesho. Mipango mitatu ya harakati, kadi zilizo na picha za miduara 3 hadi 5, kalenda ya wiki katika sura ya diski na mshale, kadi yenye nambari 5.

Kijitabu. Picha za nguo na viatu, penseli za rangi (vipande 6 kwa kila mtoto), masanduku yenye nyota (vipande 4 kwa kila mtoto), kadi zilizo na picha za mazes (kwa kila mtoto), penseli rahisi, kadi zilizo na nambari (vipande 5 kwa kila mtoto).

Miongozo

Sehemu ya I. Zoezi la mchezo "Fanya nambari kwa usahihi."

Mwalimu anawaalika watoto kuunda nambari kwa kutumia vitu: "Amua ni nambari gani inaweza kutumika kuonyesha idadi ya miduara kwenye kadi, na tengeneza nambari hii kwa penseli za rangi tofauti (kadi zilizo na picha za nguo, viatu. ).”

Zoezi la mchezo linarudiwa mara 3-4 na kubadilisha kadi.

Baada ya kumaliza kazi hiyo, mwalimu anawauliza watoto maswali: “Ulitumia nambari gani kuonyesha idadi ya vitu kwenye kadi? Ulichukua vitu vingapi kwa jumla? Ulichukua vitu vingapi? Ulipataje namba?

Mwalimu anawaonyesha watoto kadi yenye nambari 5 na kuwataka kutunga nambari hii kutoka kwa vitengo. Kisha anafafanua: “Tulichukua rakaa ngapi? Ulipataje namba tano? (Moja, moja, moja, moja na moja zaidi.)

Sehemu ya II. Zoezi la mchezo "Wacha tupate siri kulingana na mpango."

Mwalimu, pamoja na watoto, anachunguza mpango na mwelekeo wa harakati na anapendekeza kutembea kwenye njia fulani, kwa mfano: mbele kwa kona ya ujenzi, pinduka kulia na uende kwenye kona ya doll, pinduka kushoto na uende kwenye kona ya asili ( masanduku yenye nyota). Sehemu ya kuanzia ya harakati ni dawati la mwalimu.

Wakati ujao, mahali pa kuanzia, mwelekeo wa harakati na alama hubadilika. Zoezi hilo linafanywa na watoto 3-4 kwa zamu. Baada ya kila kazi, watoto huzungumza juu ya mwelekeo wa harakati zao.

Sehemu ya III. Zoezi la mchezo "Taja siku za juma."

Mwalimu, pamoja na watoto, huchunguza kalenda na kufafanua jina la kila siku ya juma, akionyesha kwa mishale. Kisha anawapa watoto kazi:

- onyesha kwenye kalenda ni siku gani ya juma na uipe jina;

- onyesha na sema siku gani ya juma ilikuwa jana;

- onyesha na sema siku gani ya juma itakuwa kesho.

Sehemu ya IV. Zoezi la mchezo "Tafuta njia ya kutoka kwenye maze."

Kila mtoto ana kadi na picha ya labyrinth. Mwalimu anapendekeza kutazama labyrinths, kutafuta njia za kutoka kwao na kuchora kwa penseli. Baada ya kumaliza kila kazi, watoto huzungumza juu ya matendo yao.

Mwishoni mwa somo, watoto hupokea nyota.

Umri wa miaka 5-6 - hatua muhimu katika maisha ya mtoto yeyote. Kwa wakati huu, mawazo ya fantasy na mantiki huanza kuendeleza kikamilifu, na usuluhishi huundwa. michakato ya kiakili, kujithamini. Watoto wanadadisi sana, wanapendezwa na mahusiano ya sababu-na-athari (kwa nini? jinsi gani? kwa nini?). Katika shule ya chekechea, maandalizi ya utaratibu kwa shule huanza, yenye lengo la kuendeleza shughuli ya utambuzi. Hili ndilo lengo haswa la madarasa ya FEMP katika kikundi cha wakubwa.

Kusimbua dhana

FEMP ni jina la kifupi. Jina kamili la nidhamu linasikika kama "malezi ya msingi uwakilishi wa hisabati". Dhana iliibuka ndani ya mfumo ualimu wa shule ya mapema. Kiwango cha Elimu cha Jimbo la Shirikisho kinaonyesha umuhimu wa kuwatayarisha watoto kwa umilisi wenye mafanikio wa hisabati shuleni, huku kikiweka mkazo katika maendeleo yao ya kina.

Kwa mujibu wa viwango vya kisasa, mafunzo haipaswi kufanana na "kuchimba visima", kufundisha mwanga mdogo. Mtoto lazima sio tu kuwa na uwezo wa kuhesabu hadi 10 na kurudi, lakini pia kuchambua habari, kulinganisha, kuainisha matukio mbalimbali, kutambua mifumo ya jumla, kuwa smart, na kubishana na maoni yao. Haya yote yanapaswa kuzingatiwa wakati wa kuandaa madarasa kwenye FEMP katika kikundi cha wakubwa. Mpango wa “Kutoka Kuzaliwa Hadi Shule” ulitayarishwa kama mwongozo kwa waelimishaji.

Takriban programu kulingana na Viwango vya Kielimu vya Jimbo la Shirikisho: kikundi cha wakubwa

Madarasa ya FEMP kwa watoto wa miaka 5-6 yanajumuisha kusoma sehemu zifuatazo:

  1. Kiasi na kuhesabu (kuhesabu mbele na nyuma ndani ya 10, nambari za ordinal, dhana ya "chini", "sawa", "kubwa", uwezo wa kuongeza na kuondoa nambari "moja", kuandika nambari, kuunda seti kulingana na vigezo mbalimbali. )
  2. Ukubwa (kulinganisha vitu kwa urefu, urefu, unene, upana; uwezo wa kugawanya nzima katika sehemu na kuamua ni kubwa zaidi).
  3. Sura (kurudia kwa takwimu zinazojulikana za kijiometri, kuanzishwa kwa mviringo, kuanzishwa kwa dhana ya "quadrangle").
  4. na kwenye kipande cha karatasi (kuunganisha dhana za "kushoto-kulia", "mbele-nyuma", "juu-chini", "mbele-nyuma", prepositions ya mahali).
  5. Mawazo kuhusu wakati (sehemu za siku, mlolongo wa matukio: "jana-leo-kesho", "mapema-baadaye").

Mahitaji ya darasa

Watoto wanafahamu dhana za hisabati katika hali za kila siku, wakati wa kuwasiliana na wazazi, wakati michezo ya kujitegemea na nyenzo za didactic, haswa likizo zilizopangwa. Lakini jukumu kuu ni la madarasa ya FEMP. Katika kundi la wakubwa wanafanyika mara moja kwa wiki na mwisho wa dakika 25-30.

Ni muhimu sana kwamba madarasa yanaamsha watoto hisia chanya, zilipatikana kwa kusambaza nyenzo. Kwa kusudi hili, waelimishaji huamua kuunda hali za mchezo. Viwanja vya kusisimua vinaletwa: kusafiri, ushindani, uwindaji wa hazina, kuokoa tabia katika shida. Inatumika sana michezo ya didactic, kila aina ya majaribio na uzoefu. Ili kudumisha shughuli ya utambuzi, mwalimu hutumia vitendawili kwa ujanja, kazi za ubunifu, inaunda hali zenye matatizo, ambayo watoto wanapaswa kuamua peke yao.

Nyenzo za didactic

Kadi, picha, vipimo, vinyago na sifa nyinginezo husaidia kuelewa mada ya somo la FEMP katika kundi la wakubwa. Mtoto lazima aweke kipande kimoja karibu na kingine ili kujua ni kipi kirefu; gawanya karatasi katika sehemu na ufikie hitimisho kwamba yote ni kubwa kila wakati. Kazi ya vitendo iko katika kila somo, kwa hivyo nyenzo anuwai za didactic hutumiwa.

Inaweza kuwa:

  • nambari za volumetric na kadi zilizo na picha zao;
  • meza na kiasi tofauti vitu;
  • toys ndogo, mapipa, vijiti, takwimu za kijiometri kwa kuhesabu;
  • kupigwa urefu mbalimbali na upana;
  • picha zinazoonyesha misimu tofauti, sehemu za siku;
  • michezo kwa mwelekeo wa anga: ramani, labyrinths, michoro za chumba;
  • cubes za burudani, vitalu vya Dienesh, vijiti vya Cuisenaire, nyoka za Rubik;
  • bahati nasibu ya nambari na kijiometri, dominoes;
  • michezo ya bodi "Nyumba za nambari", "Kusanya picha", nk.

Kalenda na upangaji mada

Kazi ya kuendeleza dhana za hisabati kwa watoto inafanywa katika kipindi cha mwaka wa shule, hatua kwa hatua kuwa ngumu zaidi. Kwanza, nyenzo zilizosomwa ndani kundi la kati, basi ujuzi mpya hutolewa kwa sehemu. Wanarudi kwa utaratibu kwa mada ambazo wameshughulikia na kuboresha ujuzi wao waliopata. Mwishoni mwa mwaka wa shule, zamu ya jumla, madarasa ya upimaji huanza.

Mpango wa mwaka pamoja na usambazaji kazi za programu kwa mwezi, husaidia kusimamia mchakato wa elimu. Waelimishaji huendeleza mapema malengo na mada za madarasa ya FEMP katika kikundi cha wakubwa. Pomoraeva, kwa kushirikiana na Pozina, walichapisha mwongozo iliyoundwa kuwasaidia kwa hili. Muundo wa madarasa waliyopendekeza mara kwa mara hutatua kazi zote zinazotolewa katika programu, kwa ustadi kuchanganya.

FEMP katika kikundi cha wakubwa: maelezo ya somo

Pomoraeva na Pozina walitengeneza mipango ya somo la mchezo ambayo ni pamoja na, pamoja na kazi za kielimu, maelezo ya muhimu. nyenzo za didactic, pamoja na maelekezo ya mbinu kwa mwalimu na orodha ya kina kazi, mazoezi na hata dakika za elimu ya mwili. Hii karatasi muhimu ya kudanganya kwa wataalamu wa vijana, kwa misingi ambayo wanaweza kuteka mipango na maelezo yao.

Waandishi wanapendekeza kuacha mafunzo ya kuchosha. Kazi za kuvutia Watoto hutolewa Malvina, mchawi na wahusika wengine. Wakati wa madarasa, mbinu nyingi za kuona na za vitendo hutumiwa, viungo tofauti vya mtazamo vinahusika. Kwa mfano, mtoto lazima aweke kwenye meza idadi ya vitu vinavyolingana na beats kwenye ngoma; Weka rangi kwenye bilauri nyingi kama unavyoona miduara kwenye picha.

Wakati wa kupanga madarasa, unahitaji kujua wakati wa kuacha. Michezo haipaswi kuwa mwisho ndani yao wenyewe. Kutoka kiasi kikubwa Kuwa na furaha watoto wa shule ya mapema huchoka, hakuna wakati wa kushoto wa kufikiria juu ya kazi hiyo, kuelezea maoni yao, au kuwa na mazungumzo mafupi juu ya mada hiyo.

Somo lililojumuishwa

Wanafunzi wa shule ya mapema wanaona ulimwengu kwa jumla. Wanachukua nyenzo yoyote kwa uthabiti zaidi ikiwa utafiti wake unahusisha ushiriki katika mawasiliano, michezo ya kubahatisha, kisanii, motor au shughuli ya ubunifu. Ndio maana Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho huita kanuni ya ujumuishaji kuwa ya msingi kwa elimu ya shule ya mapema.

Michezo ya nje na nambari, kusoma mashairi, kuweka nambari kutoka kwa mosaic - yote haya husaidia mtoto kupata uzoefu wa kufikirika. dhana za hisabati. Vipengele vinavyofanana vinaweza kutumiwa mara kwa mara na mwalimu au kuunda msingi wa FEMP katika kundi la wazee.

Mara nyingi inawakilisha mchezo wa kuvutia na njama inayoendelea kila wakati. Mwishoni, mwisho wa furaha unangojea watoto. Kwa mfano, kusafiri kwenda msitu wa msimu wa baridi, watoto hujifunza kuhusu wenyeji wake, kumbuka maneno yenye sauti "z", kutatua matatizo kuhusu wanyama na mwisho kupata mshangao kutoka kwa Santa Claus. Safari ya ajabu ya jiji itakusaidia kukumbuka sheria trafiki, na pia itaunganisha maarifa kuhusu maumbo ya kijiometri. Uchaguzi wa mada inategemea mawazo ya mwalimu. Watoto kawaida hushiriki kwa hamu katika michezo kama hiyo.

Aina zisizo za kawaida za madarasa

Kutumia fomu zisizo za jadi mashirika shughuli za elimu. Hizi ni pamoja na:

  • madarasa ya mazungumzo ambayo watoto hujifunza kubadilishana habari, kutoa maoni yao kimantiki na kusikiliza mpatanishi wao, kudhibitisha usahihi wa suluhisho lao kwa shida;
  • maswali na mashindano ambayo yanakuza ustadi na kufundisha kazi ya pamoja;
  • masomo ya kusafiri, wakati watoto wanahamia kutoka hatua hadi hatua, wakati huo huo kukamilisha kazi na nyenzo za kuimarisha;
  • madarasa ambayo yanahusisha kufanya kazi na ramani, michoro (kutafuta hazina);
  • madarasa ya uigizaji wakati ambapo ngano za hisabati huigizwa.

Fomu maalum ni somo wazi juu ya FEMP katika kikundi cha wakubwa. Wafanyakazi wa shule ya chekechea wanapaswa kuonyesha kazi zao kwa wazazi wa watoto, wafanyakazi wenzao, na wataalam ndani ya mfumo wa mashindano ya ufundishaji au uthibitisho. Kusudi kuu la madarasa wazi ni kuonyesha uzoefu uliokusanywa na mwalimu, matumizi ya ubunifu ya anuwai mbinu za ufundishaji. Ni muhimu kwamba watoto wapokee kiasi sawa cha maarifa na ujuzi ambao wangepokea katika somo la kawaida.

Uchambuzi wa somo la FEMP katika kikundi cha wakubwa

Ili kuelewa ikiwa inajibu mchakato wa elimu kazi zilizopewa zinahitaji udhibiti. Uchambuzi wa madarasa unaweza kufanywa na mtaalamu wa mbinu, mwanasaikolojia, mkuu wa chekechea, wenzake au mwalimu mwenyewe ili kurekebisha masuala ya kazi. Hii inakuwezesha kutambua matatizo kwa wakati unaofaa, angalia ni malengo gani ambayo bado hayajapatikana, na kwa mwelekeo gani kazi zaidi inahitajika. Mambo yafuatayo yanazingatiwa:

  1. Muda wa darasa, idadi ya watoto waliopo.
  2. Kuzingatia mbinu na mbinu zinazotumiwa na kazi zilizowekwa, pamoja na umri wa watoto.
  3. Uwazi na ukamilifu wa maagizo na maelezo ya mwalimu.
  4. Maslahi ya watoto, kiwango cha shughuli zao wakati wa somo.
  5. Kufanya kazi ya kukuza usemi thabiti wa wanafunzi na uwezo wa kuhalalisha jibu kimantiki.
  6. Shirika shughuli ya kujitegemea watoto.
  7. Maombi mbinu ya mtu binafsi, matumizi ya kazi tofauti.
  8. Kufupisha.

Madarasa ya FEMP katika kikundi cha wakubwa yanapaswa kuwaanzisha hatua kwa hatua watoto wa shule ya awali dunia nzuri hisabati. Wao sio tu kujiandaa kwa ajili ya kujifunza katika daraja la kwanza, lakini pia kuendeleza mawazo ya kujitegemea, maslahi katika kila kitu kipya na ujuzi wa mawasiliano ya utambuzi.

Shchekanova Elena Alexandrovna
Syaileva Svetlana Petrovna
Martyshkina Galina Ivanovna


Mwalimu, ANO DO "Sayari ya Utoto "Lada" d/s No. 192 "Rucheyok", Tolyatti, mkoa wa Samara.
Mwalimu, ANO DO "Sayari ya Utoto "Lada" d/s No. 192 "Rucheyok", Tolyatti, mkoa wa Samara.

Shchekanova E.A., Syaileva S.P., Martyshkina G.I. Adventures katika ardhi ya hisabati: muhtasari somo la mwisho kwenye FEMP katika kikundi cha wakubwa // Sovushka. 2018. N2(12)..02.2019).

Agizo nambari 87596

Lengo: kutambua ujuzi wa watoto katika hisabati.

Maudhui ya programu:

Kazi za mafunzo:

  • Jizoeze kuhesabu ndani ya 10 kwenda mbele na nyuma.
  • Rekebisha mwelekeo katika nafasi (kushoto, kulia, mbele, nyuma, kati).
  • Kuunganisha maarifa juu ya mlolongo wa siku za juma na misimu.
  • Kuza uwezo wa kujenga wa watoto, kufikiri kimantiki, na ujuzi mzuri wa magari.
  • Kuunganisha mawazo ya watoto kuhusu maumbo ya kijiometri: uwezo wa kutofautisha maumbo ya kijiometri, uwezo wa kulinganisha na mali (rangi, sura na ukubwa).

Kazi za maendeleo:

  • Unda hali za maendeleo kufikiri kimantiki, akili, umakini.
  • Kuchangia katika malezi ya shughuli za akili, maendeleo ya hotuba, na uwezo wa kutoa sababu za taarifa za mtu.

Kazi za kielimu:

  • Kuendeleza uhuru, uwezo wa kuelewa kazi ya kujifunza na kuikamilisha kwa kujitegemea.
  • Kukuza shauku katika masomo ya hisabati.

Mbinu za kiufundi:

  • Michezo ya kubahatisha (matumizi ya nyakati za mshangao).
  • Visual (matumizi ya kielelezo).
  • Maneno (ukumbusho, maagizo, maswali, majibu ya mtu binafsi kutoka kwa watoto).
  • Kuhimiza, uchambuzi wa somo.

Teknolojia shirikishi:

- "Kikapu cha Mawazo" - toa maoni juu ya jinsi ya kufikia ufalme wa hisabati;

- "Fanya kazi kwa jozi" - kukusanya picha ya mnyama kulingana na mchoro (mchezo "Tangram";

- "Carousel" - majibu ya watoto wakati wa kuchambua somo (nini kilikuwa rahisi na ngumu).

Nyenzo ya onyesho:"barua", ngome yenye maumbo ya kijiometri, maua ya kichawi yenye mafumbo kwenye kila petal.

Kitini: hirizi kwa kila mtoto kugawanya katika timu (miduara na miraba), seti ya nambari za timu ya watoto, nyumba za nambari kwa kila mtoto, mchezo "Tangram" - seti ya wanandoa (seti 6 na mifumo 6), penseli rahisi, miduara ya rangi tofauti kwa kila mtoto, gundi ya applique, karatasi ya A3.

Hoja ya GCD

Mwalimu: Katika duara pana, naona,

Marafiki zangu wote walisimama.

Tutaenda sasa hivi, moja, mbili, tatu.

Sasa twende kushoto, moja, mbili, tatu.

Wacha tukusanye katikati ya duara, moja, mbili, tatu.

Na sote tutarudi mahali petu, moja, mbili, tatu.

Wacha tutabasamu, tukonyeshe,

Na tutaanza kuwasiliana!

Jamani, nimefurahi sana kukuona. Tazama kila mmoja, tabasamu kila mmoja. Kubwa!

Mchezo wa didactic "Fafanua mahali pako"

Sasha, ni nani aliye upande wako wa kulia?

Denis, ni nani aliye upande wako wa kushoto?

Ilya, simama mbele yangu.

Alina, njoo kati yangu na Ilya.

Eva, simama upande wa kushoto wa Alina.

Nikita, simama kati ya Eva na Alina.

Umefanya vizuri.

Jamani, asubuhi ya leo nimekuta barua mezani iliyoandikwa kwa watoto wa kundi la wakubwa namba 12. Hebu tuifungue tuone kuna nini ndani. Oh, hapa kuna ujumbe. Najiuliza inatoka kwa nani? Hebu tuisome na kila kitu kitakuwa wazi kwetu.

"Wapendwa, janga limetokea katika nchi yetu ya hisabati. Mchawi mbaya aliwaroga wenyeji wote wa ufalme - nambari zote zilichanganyika katika safu ya nambari, na takwimu za kijiometri zilisahau majina yao. I mwaka mzima Nilitazama jinsi unavyovutia katika darasa la hesabu, ni wewe tu unaweza kuondoa tahajia kwa kukamilisha kazi zote. Malkia wa Hisabati."

Jamani, tunaweza kuwasaidia watu wa nchi ya hisabati?

Kisha tunaenda kwenye safari ya nchi ya hisabati. Tunawezaje kwenda kwenye safari? (Majibu ya watoto)

Ninapendekeza usafiri hadi nchi ya hisabati kwenye carpet ya uchawi.

Squat chini na kufunga macho yako. Moja, mbili, tatu - utajikuta katika ardhi ya hisabati!

Tuko katika nchi ya hisabati.

Lo, jamani, mchawi mwovu alining'iniza ngome kubwa kwenye milango ya ufalme. Ili kuifungua, tunahitaji kufunua siri moja - nadhani ni ipi ya takwimu ni ya ziada.

Jamani, mnaona maumbo gani ya kijiometri kwenye ngome? Je, kuna takwimu zozote zinazofanana hapa? Walinganishe na uniambie jinsi wanavyofanana, wanafanana nini? (kulinganisha na sura, rangi, saizi)

Je, takwimu ni tofauti? Je, unadhani ni takwimu gani isiyo ya kawaida?

(mduara hauna pembe).

Umefanya vizuri, ngome iko wazi, tunaweza kwenda kwenye ufalme wa hisabati.

Kwa hivyo, kazi ya 1:

"Kesi ni ya kushangaza,

Kesi isiyo ya kawaida

Hesabu katika ugomvi

Haya! Simama na jirani yako,

Hakuna anayetaka

Tunahitaji kupatanisha nambari.

Na kurejesha utaratibu wao"

Lakini ili kukamilisha kazi hii lazima ugawanywe katika timu 2. Nina hirizi za kinga ambazo zitatusaidia kukabiliana na kazi, ziambatanishe na wewe mwenyewe.

Unawezaje kupatanisha nambari? Ni nini kinachohitajika kufanywa ili kuwaweka katika mpangilio sahihi?

Majibu ya watoto: Tengeneza mfululizo wa nambari.

Mnakubali? Wacha sote turudie safu ya nambari pamoja.

Watoto huweka mstari wa nambari katika timu. Timu moja huhesabu nambari kwa mpangilio. Ya pili iko katika mwelekeo tofauti kutoka 10 hadi 0.

Jamani, hebu cheki umeweka namba gani kati ya namba 7 na 9?

Majibu ya watoto: nane.

Wote wanakubali?

Taja majirani wa nambari 6, 2, 4, 9;

Taja nambari ambayo ni kubwa kuliko 3 kwa 1.

Taja nambari ambayo ni kubwa kuliko 5 kwa 1.

Taja nambari ambayo ni kubwa kuliko 7 kwa 1.

Sasa nenda kutembeleana na uangalie ikiwa kazi ilikamilishwa kwa usahihi. Umefanya vizuri, ulifanya kazi nzuri na kazi hii.

Jukumu la 2:

Mwalimu: Tulijikuta katika uwazi na wewe ua la uchawi. Angalia, kuna kitu kilitokea kwa maua? Je, yukoje?

Majibu ya watoto: Grey, isiyo na rangi, nyepesi.

Mwalimu: Nini mood yake?

Majibu ya watoto: Inasikitisha, inasikitisha.

Mwalimu: Ili kurejesha ua hai, tunahitaji kuacha petals zake kutoka kwa spell ya mchawi mbaya na kukisia mafumbo yake. Yule anayekisia petal na nambari iliyokisiwa anarudi hai:

Kuna jua ngapi angani? (1)

Je, paka ina miguu ngapi? (2)

Nguruwe watatu wana migongo mingapi? (3)

Je, farasi huwa na kwato ngapi wakati farasi amelala kwenye nyasi? (4)

Je! ni vidole vingapi kwa mkono mmoja? (5)

Watoto watano + mama Laika, watakuwa wangapi, wahesabu? (6)

Sveta ndogo ina pipi nne.

Alla alinipa tatu zaidi, ni kiasi gani kwa jumla? (7)

Umefanya vizuri! Tuligundua haraka!

Kazi ya 3:

Na sasa, watu, dakika ya kimwili inatungojea !!! Kuwa mwangalifu!!!

Simama haraka, tabasamu,

Fikia juu, fika juu

Njoo, nyoosha mabega yako,

Kuinua, chini,

Pinduka kushoto, pinduka kulia

Gusa sakafu kwa mikono yako

Keti na simama, kaa chini na simama

Nao wakaruka papo hapo.

Kazi ya 4:

Mwalimu: Kwa hivyo, wacha tuendelee zaidi kwenye safari yetu. Ijayo tunayo msitu wa kichawi na unahitaji kuhamia ndani yake kama nyoka. Simama, moja baada ya nyingine. Tuko hapa. Lakini ni nini? Wanyama wote wamerogwa. Na hapa mchawi mbaya aliweza kufanya ubaya. Ili kukataa wanyama, unahitaji kukusanya takwimu ya wanyama kutoka kwa maumbo ya kijiometri kulingana na mchoro. Unahitaji kufanya kazi kwa jozi, yeyote unayemtaka na yeyote unayemtaka. (Watoto wamegawanywa katika jozi na kukamilisha kazi).

Mwalimu: Gawanya katika timu - pumbao zako zitakusaidia: miduara - timu moja, mraba - nyingine. (Watoto hukusanya picha za wanyama kulingana na michoro). Umefanya vizuri, umekamilisha kazi. Kwa hiyo wanyama wote wakawa hai. Hebu tuendelee.

Jukumu la 5:

Mwalimu: Jamani hapa tuna mchezo unatusubiri lakini sio rahisi mchezo huu ni mtihani wa "Kweli au Uongo" ambao utasaidia kurekebisha makosa ambayo mchawi mbaya aliyaacha kwa makusudi hapa na pale.

Ikiwa unasikia kitu ambacho unadhani ni sawa, piga mikono yako, lakini ukisikia kitu ambacho si sahihi, tikisa kichwa chako:

Asubuhi jua linachomoza;

Asubuhi unahitaji kufanya mazoezi;

Huwezi kuosha uso wako asubuhi;

Wakati wa mchana mwezi huangaza sana;

Asubuhi, watoto huenda shule ya chekechea;

Usiku watu wana chakula cha jioni;

Jioni familia nzima hukusanyika nyumbani;

Kuna siku 7 kwa wiki;

Jumatatu inafuatwa na Jumatano;

Baada ya Jumamosi inakuja Jumapili;

Kuna Alhamisi kabla ya Ijumaa;

Kuna misimu 5 kwa jumla;

Spring inakuja baada ya majira ya joto.

Umefanya vizuri, ulikuwa makini!

Jukumu la 6:

Mwalimu: Hebu tuone kitakachofuata tatizo la hisabati walituandalia. Ninakupendekeza ukae kwenye madawati yako.

Kwa hivyo, unahitaji kuhamisha wakazi kwenye nyumba za nambari. Na ni wakazi wangapi wanaweza kuingizwa ndani ya nyumba - nambari iliyo juu ya paa la nyumba itakuonyesha. Tuanze.

Umefanya vizuri, kazi hii haikusababisha ugumu wowote kwako pia.

Jukumu la 7:

Mwalimu: Mchawi mbaya aliwaroga wenyeji wa nchi ya hisabati kwa msaada wa mzunguko wa uchawi. Ikiwa sisi wavulana tutagawanya mduara wa uchawi katika sehemu sawa, mchawi hataweza tena kufanya uovu, na atageuka kuwa mchawi mzuri. Una miduara ya rangi nyingi kwenye meza - kunja mduara wako katika sehemu 2 sawa. Je, unapaswa kukunja vipi ili sehemu ziwe sawa? (kingo za mechi) Unaweza kuitaje kila sehemu? ½ (nusu) Sasa ikunja katikati tena? Je, sehemu inayotokana ya duara inaitwaje sasa? ¼ (sehemu ya nne) Umefanya vizuri, uchawi mbaya umeondolewa!

Wacha tutengeneze carpet moja kubwa nzuri kwa mchawi wetu mzuri tayari, tukiweka muundo wa miduara ya rangi nyingi. Kwa carpet hii, mchawi atafanya miujiza nzuri tu.

Jamani, mlimaliza kazi zote, mkaleta utaratibu katika nchi ya hisabati, na kumgeuza mchawi mbaya kuwa mchawi mzuri. Malkia anashukuru sana kwa msaada wako. Jamani, mlipenda safari yetu? Ni nini kilikuwa rahisi kwako, ni nini kilionekana kuwa ngumu? (Majibu ya watoto katika mlolongo).

Leo watoto wote walifanya kazi vizuri, lakini walikuwa na bidii sana ...

Kweli, sasa ni wakati wa sisi kurudi shule ya chekechea.

Funga macho yako na uanze kuhesabu kutoka 5 hadi 0. (watoto wanahesabu kwaya)

Mwalimu: Hapa tuko katika shule ya chekechea.

Tulitembelea ufalme

Tulijifunza mengi.

Tulirudi nyuma

Shule ya chekechea inafurahi sana kutuona!