Muhtasari wa somo juu ya ukuzaji wa hotuba Mada "Uandishi wa ubunifu wa hadithi" (kikundi kikuu). Muhtasari juu ya mada: "Maendeleo ya ubunifu wa hotuba ya watoto wa shule ya mapema kupitia shughuli za maonyesho

Olga Koluntaeva
Muhtasari wa somo juu ya ukuzaji wa hotuba katika kikundi cha pili cha vijana juu ya mada "Sanaa ya watu wa mdomo"

Muhtasari wa somo juu ya ukuzaji wa hotuba katika kikundi cha pili cha vijana juu ya mada:

« Ngano» .

Koluntaeva Olga Mikhailovna

mwalimu wa MBDOU d/c No. 6 x. Turkinsky Beloglinsky wilaya ya mkoa wa Krasnodar

Lengo: kuhusisha watoto mdogo umri wa shule ya mapema hadi sanaa ya watu wa mdomo, kuendeleza hotuba ya watoto kupitia ngano.

Kazi:

Kufafanua uelewa wa watoto wa aina za ngano kama vile nyimbo, mashairi ya kitalu, mafumbo, hadithi za hadithi, twist za lugha;

Jifunze kuwaambia mashairi ya kitalu na sauti na kujieleza pamoja na mwalimu;

Saidia kutatua mafumbo kulingana na maelezo;

Anzisha hotuba ya watoto, kuwahimiza kutoa kauli na kuunda sentensi ngumu;

Kuza maslahi katika sanaa ya watu wa mdomo.

Vifaa: toy jua na wingu; mwavuli; kikapu chenye 2 mayai: rahisi na dhahabu; easel na sumaku; maua ya maua yenye mafumbo yaliyoandikwa.

Maendeleo ya somo:

Imezuliwa na mtu kwa urahisi na kwa busara

Sema salamu wakati wa mkutano: "Habari za asubuhi!"

Habari za asubuhi kwa jua na ndege

Habari za asubuhi kwa nyuso za kirafiki!

Kila mtu anakuwa mkarimu, anayeaminika,

Asubuhi njema inaendelea hadi jioni!

Jamani, tutabasamu kwa kila mmoja, tutabasamu kwa wageni wetu na tuache hali nzuri isituache siku nzima.

Jamani, ni nini kinachotufanya tujisikie vizuri? (zawadi, michezo na marafiki, wageni wanaokuja). Je, hali ya hewa nzuri hutupatia hali nzuri? Ndiyo, hakika! Hali ya hewa nzuri ikoje? (wakati kuna jua).

Kisha tuite jua, au, kama walivyokuwa wakisema, bonyeza. Kila mtu asimame kwenye densi ya duara, wacha tusome wimbo wa mwanga wa jua:

Mwanga wa jua, jua!

Angalia nje ya dirisha!

Watoto wanakungojea

Vijana wanasubiri.

Jua, jionyeshe!

Nyekundu, onekana!

Nadhani sasa jua hakika litaonekana, na tutakuwa katika hali nzuri.

(Jua linaonekana.)

Oh guys, hii ni nini? (Jua) Jua, ulikuja kutupasha joto na kutufurahisha?

Nilikuja kwa sababu uliniita, lakini siwezi kukupa joto leo.

Kwa sababu wingu linanifunika. Na mvua ikaanza kunyesha kutoka kwenye wingu. Na mimi nina kuchoka.

Jamani, tuchukue mwavuli

Wacha tutembee kwenye mvua!

Mchezo wa muziki "Jua na Mvua".

Lo, watu, wingu haliendi. Nini cha kufanya? Bila jua tutajisikia vibaya. Tunawezaje kumfurahisha, tunawezaje kumfurahisha? Lo, nimekuja na wazo, wacha tufurahie nalo. Kumbuka, tulizungumza juu ya mashairi ya kitalu. Haya ni mashairi madogo ambayo kuburudisha na kuendeleza watoto. Labda furaha na jua itafurahisha.

Jua linatazama kupitia dirishani

Inaangaza ndani ya chumba chetu

Tutapiga makofi

Tunafurahi sana juu ya jua.

Jua, ulipenda wimbo wetu wa kitalu?

Wimbo wa kitalu ni mzuri, lakini bado nina kuchoka.

Tunahitaji jua kwa nini? kushangilia, Jinsi gani unadhani? Hebu tumwambie mafumbo fulani. Ndiyo, vitendawili vigumu, lakini ajabu:

1. Tulikuwa tunangojea mama na maziwa,

Na wakamruhusu mbwa mwitu ndani ya nyumba.

Hawa watoto walikuwa akina nani? (Watoto saba)

2. Nini hadithi ya hadithi: paka, mjukuu,

Panya, pia mbwa wa Mdudu.

Walisaidia bibi na babu

Umekusanya mboga za mizizi? (Zamu)

3. Iliokwa kutoka kwa unga,

Ilichanganywa na cream ya sour.

Alikuwa akitulia dirishani,

Akavingirisha njiani.

Sungura alitaka kumla,

Mbwa mwitu wa kijivu na dubu wa kahawia.

Na wakati mtoto yuko msituni

Nilikutana na mbweha mwekundu

Sikuweza kumuacha.

Ni aina gani ya hadithi ya hadithi? (Kolobok)

4. Karibu na msitu, ukingoni,

Watatu kati yao wanaishi kwenye kibanda.

Kuna viti vitatu na vikombe vitatu,

Vitanda vitatu, mito mitatu.

Nadhani bila kidokezo

Ni nani mashujaa wa hadithi hii ya hadithi? (Dubu watatu)

5. Jibu swali:

Ni nani aliyembeba Masha kwenye kikapu,

Nani alikaa kwenye kisiki cha mti

Na alitaka kula mkate?

Unajua hadithi ya hadithi, sawa?

Ilikuwa ni nani? (Dubu)

Jamani, nina kikapu. Angalia nini kimelala hapo? (2 mayai: rahisi na dhahabu). Watoto, mayai haya yanatoka kwa hadithi gani? (Mwamba-kuku) kuku alisema nini mwishoni mwa hadithi?

Vipi kuhusu jua letu? ....(jina la mtoto, muulize, tulimtia moyo??

Inavutia na wewe, inavutia, lakini kitu kingine kinakosa kwa furaha.

Njoo, mpenzi, zungumza lugha za kupotosha, hiyo inafurahisha pia. Kwa nini, nyie, tunahitaji viungo vya ulimi? (wasaidie watu kujifunza kuzungumza kwa usahihi na kwa uwazi). Kumbuka patter:

Panya alikaa kwenye kona,

Nilikula kipande cha bagel.

(watoto huzungumza polepole mwanzoni, na kisha haraka na haraka)

Wingu linaondoka na tabasamu la jua.

Oh guys, angalia sisi ni jua kufurahishwa, kufurahishwa. Sasa itatupa joto na haitatukosa tena. Na itakapochoshwa, itakumbuka michezo yetu, hadithi za hadithi, mashairi ya kitalu na viungo vya lugha. Hebu tuseme kwaheri kwa jua, ni wakati wake wa kwenda mbinguni, kutimiza ahadi yake, kutupa joto.

Watoto hupunga jua.

Jamani, tulijaribu nini leo? furahisha jua?

(wimbo wa kitalu, mchezo, hadithi ya hadithi, kitendawili na kitendawili cha lugha) Na utajiri huu wote uliundwa na Kirusi watu.

Tupongezane kwa madarasa.

Machapisho juu ya mada:

Nilichagua sanaa ya simulizi ya watu kama mada ya kitabu changu cha kompyuta. Nyimbo, mashairi ya kitalu, utani - kazi ndogo ndogo za sanaa ya watu, zilizokusanywa.

Darasa la bwana "Sanaa ya watu wa mdomo kama njia ya kukuza hotuba ya watoto wa shule ya mapema"- Mchana mzuri, wenzangu wapenzi! Mada ya darasa la bwana ni "Sanaa ya watu wa mdomo kama njia ya kukuza hotuba ya watoto wa shule ya mapema."

GCD juu ya maendeleo ya kijamii na mawasiliano "Sanaa ya watu wa mdomo" Kitengo cha kimuundo cha MOU-Lyceum cha shule ya chekechea ya MDOU Nambari 9 huko Marx, mkoa wa Saratov Muhtasari wa shughuli za elimu juu ya kijamii na mawasiliano.

Mradi wa ufundishaji "Sanaa ya watu wa mdomo kama njia ya kukuza hotuba ya watoto wadogo" MBDOU "Chekechea Iliyounganishwa" Nambari 55 "Msichana Mzuri" Idara ya Taasisi za Kielimu za Kijamii, Kitamaduni na Shule ya Awali ya Utawala.

Muhtasari wa somo wazi juu ya ukuzaji wa ubunifu wa hotuba ya watoto katika kikundi cha maandalizi ya shule.

Kazi:

  • Kuimarisha uwezo wa kutambua na kutaja hadithi za hadithi zinazojulikana;
  • Endelea kuwazoeza watoto katika kuratibu maneno katika sentensi;
  • Kukuza uwezo wa kufikiria kwa ubunifu;
  • Kuboresha uwezo wa kutoa maoni yako mwenyewe;
  • Amilisha msamiati;
  • Kuendeleza mawazo, mtazamo wa kihisia, mawazo ya kufikiri;
  • Kukuza ustadi wa mawasiliano, hamu ya kusaidia, na kupenda hadithi za hadithi.


Kazi ya awali: Kusoma hadithi za hadithi, kujadili wahusika wa wahusika pamoja, kuvumbua miisho mipya.
Kamusi: kuamsha maneno "moyo wa dhahabu", "moyo wa barafu", na mwitikio katika hotuba ya watoto.
Nyenzo: Mdoli wa Didactic Kuzya, jiwe lililo na maandishi, kifua kilichochorwa kilichojazwa na barafu ya rangi nyingi, vitu vya kichawi, "kitabu cha hadithi za hadithi," skrini, viatu vya bast, ufagio, kinyago cha Baba Yaga, vipande vya muziki kwenye sauti. kurekodi.
Maendeleo ya somo:

- Habari zenu! Hello, wapenzi watu wazima! Ninafanya kazi katika shule ya chekechea. Watoto wangu, kama wewe, wana umri wa miaka 6-7. Pia nina rafiki Kuzya, ana hamu sana na anajua kuhusu kila mtu duniani. Aliniambia mambo mengi ya kuvutia kuhusu nyinyi, na nilitaka kukutana nanyi. Lakini sikuja kwako peke yako, lakini na nani ... utapata baadaye kidogo, baada ya mchezo "Pitisha Jina Lako" (kusudi la mchezo: kujua watoto, kuandaa shughuli za pamoja).

Nimefurahiya sana kukutana nawe. Nilikuja na Kuzya. Amekuandalia mshangao. Unataka kujua ni ipi?

(Mwalimu anaongoza watoto kwenye kikundi, kwenye mlango ambao kuna jiwe lililo na maandishi)
Hapa kuna miujiza, aina fulani ya jiwe, kama katika hadithi ya hadithi:
"Ukienda moja kwa moja, utamsaidia rafiki yako kutoka kwa shida."
"Ukienda kushoto, utaachana na rafiki yako milele."
"Ukienda kulia, utapata toy nzuri."
Tutachagua barabara gani? Kwa nini? (Majibu ya watoto). Hiyo ni kweli, rafiki hatakuumiza kamwe, atakuja kukusaidia kila wakati. Kuna msemo: "Ikiwa utapotea, lakini msaidie rafiki yako." Kwa hivyo, tulichagua barabara - tunaenda moja kwa moja kwa Kuza yetu. Na hapa Kuzya anakutana nasi. (Kuzya ameketi juu ya kifua). Hello, Kuzya, una kifua kizuri cha rangi gani. Nashangaa kuna nini, watoto, mnaonaje? (Majibu ya watoto). Mwalimu anachukua Kuzya mikononi mwake na kusema kwa niaba yake:
"Nimekuandalia hadithi mpya ya kuvutia, iko kifuani.
Watu wote wanapenda hadithi za hadithi
Na hadithi za hadithi ni marafiki na kila mtu,
Ni muhimu, kama hujambo kwa jua.
Na ikiwa unapenda hadithi za hadithi, watakuambia:
Kuhusu kile kilichotokea, na labda sivyo.
Moja, mbili, tatu, nne, tano - tunaweza kuanza hadithi ya hadithi.
Mwalimu anafungua kifua. - Ah, hii ni nini? Badala ya kitabu cha kichawi cha hadithi za hadithi, kuna vipande vya barafu tu: baridi, kali. Unafikiri nini kilitokea? Ni nani aliyeingia kwenye kifua cha hadithi ya Kuzya, akaiba hadithi zake zote za hadithi na kufungia kila kitu hapa? (Majibu ya watoto). Unawezaje kujua ni nani? Ndiyo, watoto, hatuwezi kufanya bila uchawi. Hebu tuchukue sahani na apple iliyomwagika, itatusaidia. Sema maneno ya uchawi nami:
"Pindisha, tembeza, kama tufaha inayomiminika, kwenye sufuria ya fedha, utuonyeshe miji na shamba, utuonyeshe misitu na bahari, utuonyeshe urefu wa milima na uzuri wa anga, yote ya Mama yetu mpendwa Rus." Watoto, mnaona chochote? (Majibu ya watoto).
- Na ninamwona Malkia wa theluji, gari lake linakimbia, farasi ni nyeupe, manes yao ni theluji. Aliruka hadi ufalme wa thelathini. Nini kinaweza kutokea? (Anaweza kufungia kila mtu, mashujaa wazuri watakuwa na moyo wa barafu, baridi, watakuwa wabaya na wenye hila). Lazima tuende kwa ufalme wa thelathini ili kusaidia mashujaa wa hadithi za hadithi. Hebu tupate Malkia wa Theluji na turudi Kitabu cha Uchawi cha Kuza cha Hadithi za Fairy. Lakini jinsi ya kumshinda? (Malkia wa theluji ana moyo wa baridi, wa barafu, anaogopa joto, fadhili, moto, mioyo yenye huruma). Uchawi wa uchawi utatusaidia kufikia hali ya hadithi. Mwalimu anaendesha somo la mwili ("kuzamishwa katika hadithi ya hadithi"):

Ikiwa unaamini hadithi ya hadithi kwa moyo wako wote,

Milango itafunguliwa kwa ulimwengu wa kichawi!

Unaweza kufika huko kwa urahisi

Kwenye ndege ya kichawi ya carpet

Kwenye meli kubwa inayoruka,

Au na Baba Yaga kwenye ufagio,

Juu ya raft kwenye mto wa maziwa

Na kupanda juu ya Farasi Mdogo Mwenye Humpbacked,

Unaweza kuruka kwenye hadithi ya hadithi kwenye Firebird,

Unaweza kwenda kwa usafiri kwenye Koloboka,

Unaweza kupanda kama tembo kwenye hedgehog.

Lo! Inaonekana tayari tuko kwenye hadithi ya hadithi.
(Ingiza uwazi).

Angalia, nyumba (skrini). Nani anaishi katika nyumba hii? Ulikisiaje?

Jina la nyumba ya Baba Yaga ni nini? Mwalimu anajitolea kuketi kwenye eneo la kusafisha karibu na nyumba, huenda nyuma ya skrini, anachukua kinyago na kusema:

"Mimi ni Baba Yaga, mguu wa mfupa, ambapo kuna mto wa asali, benki za jelly, ambapo ninaishi.
karne. Hakika! Usiniogope, mimi ni mkarimu. Kwa nini ulikuja kwenye ufalme wa thelathini? Unajaribu kubaini mambo, au unakimbia kazi? (Watoto wanasema kwamba walikuja kuokoa hadithi za hadithi kutoka kwa mchawi mbaya).

nitakusaidia. Lakini kwanza, pitia majaribio yangu. Fungua hadithi yangu ya hadithi.

"Saladi kutoka kwa hadithi za hadithi." Hapo zamani za kale kulikuwa na babu na mwanamke, na walikuwa na kuku, Ryaba. Mara kuku alitaga yai. Mwanamke aliiweka kwenye dirisha ili kupoe. Na babu akaenda kuvuta turnip. Anavuta na kuvuta, lakini hawezi kuiondoa.
Watoto huita hadithi za hadithi.

Umefanya vizuri, unajua hadithi za hadithi. Sasa kitendawili kuhusu mashujaa wa hadithi. Kama katika hadithi za hadithi wanaita: panya (norushka), bunny, mbwa mwitu, mbweha, Baba Yaga (mguu wa mfupa), chura.

Mtihani wa mwisho. Nimeishi miaka mingapi hapa, sijawahi kusikia neno zuri. Na niite kwa upendo (watoto huniita).

Kweli, nitakuonyesha njia, nenda moja kwa moja na usigeuke popote."
(Watoto huenda mbali zaidi na kuona buibui kwenye wavuti).
- Mahali tulipotangatanga ni giza sana. Angalia, kuna buibui njiani. Nini cha kufanya? Hataturuhusu tupitie. (Mapendekezo ya watoto). Ninaogopa kuwa vitu vya kichawi havitatusaidia hapa, kwani buibui mwenyewe ni mchawi. 1. Wacha tufanye kitu kizuri kwa buibui, tumwombe aturuhusu kupitia kwa niaba ya shujaa wa hadithi (watoto hutaja shujaa wao na kuuliza buibui awaruhusu kupitia kwa niaba yake). 2. Hebu tucheze na buibui. Gymnastics ya vidole "Buibui". Tunaweza kuendelea.
- Unahisi jinsi imekuwa baridi na unyevunyevu, labda Malkia wa theluji yuko mahali pengine karibu. 0, angalia jinsi vipande vya barafu ni vya kushangaza. Tunaweza kufanya nini? (Jaribu kuwaunganisha). - Angalia, tuna moyo. Huu ni moyo wa wema. Itatuma joto na fadhili zake kwa kila mtu.

(Ghafla mpira unatoka kuelekea watoto.) - Na kisha, bila mahali, mpira ulitolewa. Hadithi yenyewe inatusaidia - inatuonyesha njia, hebu tufuate mpira wa uchawi. Popote atakapoenda, kutakuwa na Malkia wa theluji. Angalia - hii ni ngome yake. Lakini anaonekana wa ajabu, nini kilimtokea? (iliyoyeyuka). Kwa nini? Jinsi gani unadhani? Malkia wa theluji anaogopa nini zaidi? (Joto, fadhili, joto, mioyo ya huruma). Mwalimu anachukua kitabu kutoka kwa ngome. - Na hapa kuna kitabu cha uchawi cha Cousin cha hadithi za hadithi. (Wanachukua kitabu, wanasema maneno ya uchawi na kurudi). - Chukua kitabu Kuzenka.
Hadithi za hadithi, hadithi za hadithi, hadithi za hadithi,
Dunia ni ya kichawi, msitu wa rangi.
Mabawa ya hadithi za hadithi hucheza kimya kimya,
Hii ina maana wana haraka ya kututembelea.
(Sauti za muziki wa utulivu).
Guys, Kuzya inakupa talismans katika mfumo wa nyumba ya hadithi kama ukumbusho kwa mioyo yenu yenye huruma. Nyumba ina dirisha. Chora mhusika wako uipendayo wa hadithi ndani yake, na ataishi katika nyumba yako na

kukusaidia. Ni wakati wa mimi kurudi kwa watoto wangu, kwaheri guys


Korshkova Svetlana Andreevna

Taasisi ya elimu ya shule ya mapema ya bajeti ya manispaa, chekechea ya maendeleo ya jumla na utekelezaji wa kipaumbele wa shughuli za maendeleo ya kisanii na uzuri wa watoto No. 2 "Squirrel"

Mwalimu

Muhtasari wa somo juu ya ukuzaji wa hotuba

Mada: "Uandishi wa ubunifu wa hadithi" (kundi la wazee)

Aina za shughuli za watoto : michezo ya kubahatisha, kimawasiliano, yenye tija, mtazamo wa tamthiliya, muziki na kisanii, kimwili, utambuzi na utafiti, ubunifu wa kisanii.

Kazi : kufundisha watoto kuunda hadithi za hadithi; kuendeleza shughuli za ubunifu za watoto; kuendeleza hotuba ya mdomo; kuimarisha msamiati; jifunze kutunga hadithi kulingana na maswali; anajishughulisha kikamilifu katika uundaji wa maneno, hoja, akielezea maoni yake; unganisha uwezo wa kuunda sehemu za muundo wa pamoja; fanya mpangilio wa ulinganifu wa picha; kukuza hisia za uzuri na mtazamo wa uzuri.

Matokeo yaliyopangwa: tengeneza hadithi fupi peke yako; kuingiliana kikamilifu na kwa fadhili na mwalimu na wenzi katika kutatua shida za mchezo; huonyesha hisia chanya; inavutiwa na shughuli za kuona za watoto (applique "Kikapu na Maua").

Nyenzo na vifaa: siagi - pcs 2; projector na bodi, kikapu, maua, gundi.

Maudhui kuratibu shughuli za watoto

1. Utangulizi wa wakati wa mchezo.

Watoto huingia ukumbini kwa muziki.

Mwalimu: Jamani, mnapenda hadithi za hadithi?

Watoto: Ndiyo.

Mwalimu: Je! unataka kutembelea hadithi ya hadithi?

Watoto: Ndiyo.

Mwalimu: Lakini ili kuingia ndani yake, lazima tuseme maneno ya uchawi. Uko tayari?

Watoto: Ndiyo.

Mwalimu:

Hadithi ya hadithi inapita msituni -

Anaongoza hadithi kwa mkono,

Watoto: kurudia maneno baada ya mwalimu.

Mfalme na binti mfalme Nesmeyana wanaonekana kwenye skrini.

Nesmeyana: Baba, nataka zawadi. Baada ya yote, kila mtu hupokea zawadi kwenye siku yake ya kuzaliwa. Unataka Unataka.

Tsar: Unataka nini? Baada ya yote, una kila kitu.

Nesmeyana: Nataka ... nataka hadithi ya hadithi.

Tsar: Hadithi ya hadithi? Kweli, hadithi ya hadithi ni hadithi tu.Katika ngome moja ya kutisha - ya kutisha iliishi kutisha ...

Nesmeyana analia, anatikisa kichwa na kupiga mayowe

Tsar: Hakuna haja. Sitaki. Sitasikiliza.

Mwalimu: Halo, Tsar wapendwa na Nesmeyana.

Mashujaa: Habari, wewe ni nani? Umetupataje?

Mwalimu: Sisi ni wale wanaopenda hadithi za hadithi sana. Na walikuja kwako, inaonekana si kwa bahati.Baba Baba, unasimulia hadithi mbaya kama hii. Je, wewe mwenyewe hujiogopi?

Tsar: Ndio, sijui jinsi ya kusema hadithi za hadithi. Baada ya yote, hii sio suala la kifalme.

Mwalimu: Msimulizi wako wa hadithi yuko wapi?

Tsar: Ndio, aliomba likizo, bibi yake alikuwa mgonjwa. Kwa hiyo ilitubidi kumwacha aende zake.Na Nesmeyane, nilitaka hadithi ya hadithi kama zawadi ya siku ya kuzaliwa. Siwezi kusema hadithi, naweza kutoa amri tu.

2. Kuandika hadithi ya ubunifu.

Mwalimu: Mfalme mpendwa, ikiwa unaturuhusu, tutasaidia huzuni yako. Wavulana, watatunga hadithi nzuri, ya kichawi kwa Nesmeyana. Kweli jamani?

Watoto: Ndiyo.

Mwalimu: Wacha tukumbuke ni maneno gani hadithi za hadithi huanza na.

Watoto: Muda mrefu uliopita; siku moja; Hapo zamani za kale, kulikuwa na; katika ufalme wa mbali - katika ufalme wa thelathini, nk.

Tsar: Lo, kichwa changu ni kijivu. Nilisahau kabisa. Nina kifua cha uchawi ambacho kina dalili nyingi. Atakusaidia katika kazi hii ngumu - kutunga hadithi ya hadithi.

Mwalimu: Asante mfalme kwa msaada wako.Jamani, ninavutiwa sana na kile tunachoweza kufanya. Na wewe?

Watoto: jibu la watoto.

Mwalimu: Naam, tusipoteze muda. Hebu tuanze.

Casket inaonekana kwenye skrini na inafungua kwa muziki.

Watoto: wanaanza kusimulia hadithi moja baada ya nyingine.

Kutoka kwa jeneza unapata kidokezo, picha ya mhusika au tukio, nk.

Nesmeyana: Ningependa mtu mzuri aonekane katika hadithi ya hadithi.

Picha ya shujaa inakuwa hai . Ivanushka inaonekana kwenye skrini.

Ivanushka: Hello, watu wema.Lo, unasema hello kwa namna fulani kwa uvivu. Naam, hebu tupate joto!

3. Pumziko ya nguvu.

DAKIKA YA MWILI "Hadithi"

Panya ilikimbia haraka

(kukimbia mahali)

Panya alitikisa mkia wake

(simulation ya harakati)

Lo, niliangusha yai

(inama, “inua korodani”)

Angalia, niliivunja

(onyesha “tezi dume” ikiwa imenyoosha mikono)

Mwalimu: Ivanushka, kwa nini una huzuni?

Ivanushka: Najisikia vibaya kwa namna fulani. Nyinyi ni wazuri. Hii ndio hadithi ambayo mimi na Nesmeyanna tulikuja nayo na kutoa kama zawadi.

Mwalimu: Ivanushka, usiwe na huzuni, tutagundua kitu.

Ivanushka: Ningependa kutoa kikapu kizima cha maua kwa Nesmeyana. Sijui nipate wapi.

Mwalimu: Ivanushka, usiwe na huzuni. Vijana na mimi tutakusaidia pia.

4. Maombi ya pamoja "Kikapu na maua".

Ivanushka: - Haya ni maua! Vizuri wavulana. Asante sana kwa msaada wako. (Humpa Nesmeyana kikapu cha maua).

Mwalimu: Na ni wakati wa sisi kurudi. (Tunasema maneno ya uchawi. Pazia linafungwa).

Watoto wanasema:

Hadithi ya hadithi inapita msituni -

Anaongoza hadithi kwa mkono,

Ili, ili kwamba tena wema watashinda uovu!

Kusadikisha wema na waovu kuwa wema.

5. Tafakari.

Mwalimu: Tulikuwa tunatembea katika hadithi ya hadithi

Kila kitu kuhusu yeye kimebadilika sana.

Tulikanyaga miguu

Tulipiga makofi.

Watatukumbuka katika hadithi ya hadithi.

Vema jamani

Hawa ndio wajasiri.

Watoto huenda kwenye kikundi.

Mada: Hadithi za ubunifu. "Kwa nini?"

Lengo: wafundishe watoto kutunga sentensi za kuhoji, tumia kwa uhuru maneno ya swali "kwanini", "kwanini", "wakati", "kiasi gani", "nini", "wapi", na angalia udhihirisho wa kiimbo; wajulishe watoto njia za uundaji wa maneno.

Maendeleo ya somo

Jamani, mnataka niwaambie hadithi ambayo niliona kwenye bustani?

Bibi na mjukuu wanatembea. Mjukuu anaangalia pande zote kwa furaha, anaruka, anafurahi na anauliza maswali:

Kwa nini miti ni mikubwa?

Mvua inatoka wapi?

Nani huchota upinde wa mvua angani?

Kwa nini mpira unaruka?

Mchwa hulala wapi?

Kwa nini hakuna theluji katika majira ya joto?

Bibi alijibu swali moja, kisha lingine, kisha la tatu ... la tano ... la kumi ...

Na maswali ya mjukuu hayaishii hapo. Kisha bibi akasimama, akacheka na kusema: "Wewe sio mjukuu wangu, lakini kwa nini!"

Jamani, mnaweza kujibu maswali ya mjukuu wenu-Kwanini? (Majibu ya watoto).

Unafikiri nini, ni nzuri au mbaya kuwa Kwa nini? (Majibu ya watoto).

Bila shaka, ni vizuri sana kuwa Pochemuchka. Kwa nini anataka kujua kila kitu, ni mdadisi na mwangalifu. Pia anajua jinsi ya kuniuliza maswali tofauti. Unataka kuwa Kwanini? (Tunataka.)

Kwanza, hebu tukumbuke maneno yote ambayo maswali huanza. (Ni kiasi gani, kwanini, kwanini, kwanini, nini, wapi, nani, lini, wapi, n.k.)

Kisha unahitaji kuchagua mada ambayo inakuvutia. Maswali yanaweza kuulizwa juu ya kila kitu. Kuhusu nini? (Kuhusu wanyama, kuhusu ndege, kuhusu jua, kuhusu nguo, kuhusu misimu, kuhusu hadithi za hadithi, kuhusu usafiri, n.k.)

Jamani, angalieni tuna picha ngapi tofauti. Chagua unayopenda. Iangalie na uje na maswali kwa ajili yake.

Watoto huja na maswali, waulize kwa watoto wote waliopo, na kwa pamoja jaribu kujibu. Majibu yanaweza kutofautiana. Kila mtoto anachukua nafasi ya Pochemuchka na anasimama katikati ya mduara.

Leo ulikutana na mjukuu wako Pochemuchka. Je, ungependa kujua kuhusu Bw. Trulyalinsky? Sasa nitasoma shairi la kuchekesha sana la Julian Tuwim. Huwezi tu kusikiliza shairi hili, lakini kucheza na maneno.

Mwalimu anasoma shairi, akisimama kabla ya maneno fulani. Maneno haya yanasemwa na watoto (labda katika chorus).

Nani hajasikia kuhusu msanii

Tralislav Trulyalinsky!

Na anaishi Pripevaisk,

Katika Njia ya Veselinsky.

Pamoja naye ni shangazi yake - Tweedledee,

Na binti yangu - Tweedledee,

Na mtoto wangu mdogo - Tweedledee,

Na mbwa - Tweedledee.

Pia wana kitten

Jina la utani... Tweedledee

Na kwa kuongeza, parrot -

Tweedledee mwenye furaha.

Alfajiri huamka,

Watakunywa chai hivi karibuni,

Na kampuni nzima inakutana

Asubuhi na mapema na wimbo wa kupigia.

Fimbo iliyopigwa

Kondakta atainua -

Na mara moja juu ya agizo

Kwaya ya urafiki itaanza kuimba:

“Tru-la-la ndiyo tru-la-la!

Tru-la-la ndiyo tra-la-la!

Heshima na utukufu kwa Tralislaw,

Sifa ziwe kwa Trulyalinsky!

Trulyalinsky yuko karibu kucheza,

Anapeperusha kijiti cha kondakta.

Na, akitingisha masharubu yake,

Anaimba pamoja: "Tru-la-la!"

"Tru-la-la" tayari inasikika

Katika uwanja na karakana,

Na mpita kwa miguu

Anaimba wimbo huo huo.

Madereva wote ni troller,

Posta ni tweedledos,

Wachezaji wa mpira wa miguu ni troller,

Muuzaji ni troller,

Wanamuziki - trollers

Na wanafunzi ni troller.

Mwalimu mwenyewe ni mtoroli,

Na wavulana ni troller,

Hata panya, hata nzi

Wanaimba: "Tweedledums."

Watu wote huko Pripevaisk

Anaishi kwa furaha.

Lengo:

Kufundisha watoto hadithi za ubunifu; kuunganisha vitu vilivyochaguliwa kwenye hadithi moja, kukuza uwezo wa kutunga maandishi ya hadithi.

Kumbuka pamoja na watoto wako maana ya neno "hadithi" na ni aina gani za hadithi za hadithi zinajulikana.

Jifunze kuunda sentensi kamili, za kawaida kwa kutumia njia za kiisimu kuunganisha sehemu zao (ili, lini, kwa sababu).

Endelea kujifunza kutathmini hadithi za kila mmoja.

Wafundishe watoto, kwa kuzingatia njama ya kawaida ya hadithi, kuunda hadithi mpya, iambie kwa maana na kihemko, kwa kutumia njia za kuelezea, mila ya mwanzo na mwisho wa hadithi.

Kuendeleza ubunifu wa hotuba ya watoto wa shule ya mapema.

Kukuza upendo wa hadithi za hadithi, mtazamo wa kirafiki na sahihi kwa kila mmoja.

Kazi ya awali:

Tambulisha watoto kwa neno jipya "aina" na maana yake (aina ya kazi ya kisanii inayoonyeshwa na njama fulani na sifa za kimtindo), usomaji na uchambuzi wa hadithi za mwandishi na watu, vitendawili juu ya hadithi za hadithi, uteuzi wa wimbo wa muziki na Vladimir Dashkevich Lyrics. na Yuli Kim "Njoo kwa wageni kwetu", utengenezaji wa ukumbi wa michezo wa gorofa kwa bodi ya sumaku.

Maendeleo ya somo:

Wimbo "Njoo ututembelee" unachezwa.» . Watoto hukaa kwenye semicircle mbele yao na bodi ya sumaku ambayo wahusika kutoka hadithi mbili za hadithi "Ryaba Hen" na "Teremok" zinawasilishwa.

Ikiwa hadithi ya hadithi inagonga mlangoni,

Haraka na umruhusu aingie

Kwa sababu hadithi ni ndege,

Ukinitisha kidogo, hutaweza kuipata.

Unamfuata hadi kizingiti,

Na yeye hayupo ...

Maelfu tu ya barabara

Imetawanyika kote ulimwenguni...

Atapitia njia gani?

Atatokea wapi?

Je, anapaswa kuogelea au kutembea?

Au kukimbilia kutoka wapi,

Tu ambapo hadithi ya hadithi inapaswa kuwa,

Muujiza utatokea hapo...

Ana ugavi wa miujiza

Na daima tayari

Kila wakati kwa ajili yetu sote

Neno la dhahabu!

Jamani, leo tutakumbuka hadithi za kawaida za hadithi. Hadithi ya hadithi ni nini?

Hadithi ni kazi inayohusu watu wa kubuniwa na matukio yanayohusisha nguvu za kichawi na za ajabu.

Je! Unajua aina gani za hadithi za hadithi?

Majibu ya watoto: (Uchawi, hadithi za hadithi kuhusu wanyama, mimea, asili isiyo hai na vitu, hadithi za kila siku.)

Nani anakuja na hadithi za hadithi?

Sasa nitaangalia jinsi unavyojua hadithi za hadithi.

Sikiliza kwa uangalifu na ufikirie ni hadithi ya aina gani:

1. Sikiliza hadithi ya hadithi, rafiki yangu.

Panya wa kijivu, Norushka, alikwenda shambani kwa matembezi,

Tafuta nafaka tamu.

Inaona: nyumba - nyumba

Peke yako kwenye uwanja wazi. ("Teremok").

2. Babu Ivan na Bibi Dasha waliishi pamoja na mjukuu wao Masha,

Mpole, mwenye busara na mtiifu. Siku moja marafiki zangu walikuja,

Walianza kuwaita watu kwenye msitu wa kijani kibichi: kuchukua uyoga na matunda ... ("Masha na Dubu").

3. Sio katika ufalme wowote wa mbali, hali ya mbali -

Ilifanyika katika Rus ... Waulize wazee kuhusu hilo.

Hapo zamani za kale kulikuwa na babu na mwanamke, waliishi nyumbani na ndege karibu

Mwanamke huyo alimpenda ndege huyo na kumlisha nafaka. ("Kuku Ryaba").

4. Wakati wa kula roli, mwanamume huyo alipanda jiko. Alitembea kuzunguka kijiji. Na akamwoa binti mfalme (Emelya) kutoka hadithi ya watu wa Kirusi "Kwa amri ya pike."

Umefanya vizuri! Sasa angalia, ni mashujaa gani wa hadithi walikuja kututembelea?

(Tunaangalia mashujaa kwenye ubao wa sumaku).

Majibu ya watoto: (mbweha, babu na mwanamke, dubu, kuku, panya, mbwa mwitu, hare, chura, yai ya dhahabu).

Tutakumbuka tabia za wanyama hawa.

DAKIKA YA MWILI “Onyesha mnyama.”

1.Hey guys, mnalala nini, tuonyeshe wanyama! (Onyesha mwendo wa mbweha).

Mbweha ana pua kali, ana mkia laini,

Kanzu nyekundu ya manyoya ya mbweha ya uzuri wa ajabu.

Mbweha huzunguka na kanzu yake ya manyoya, akipiga kanzu yake ya manyoya ya lush.

2. Sungura alikuwa akiruka msituni, sungura alikuwa akitafuta chakula.

Ghafla masikio ya sungura yaliinuka kama mishale juu ya kichwa chake. (Ruka kwa miguu miwili,

Bunny akaruka, akageuka na kuinama chini ya mti. kuruka kwa zamu kwenda kulia na kushoto, kaa chini).

3. Dubu alitoka kwenye shimo na Misha alikuwa akinyoosha miguu yake. (Wanainua mikono yao juu kupitia pande,

Alitembea kwa vidole vyake, na kisha kwa visigino vyake. kutembea kwa vidole, kubadilisha na kutembea kwa visigino).

Guys, kumbuka ni maneno gani hadithi ya hadithi "Ryaba Hen" huanza na?

Ninapendekeza utunge hadithi ya hadithi "Ryaba Hen" kwa njia mpya. Nini kingetokea katika hadithi yako ya hadithi ikiwa kungekuwa na mashujaa wapya ndani yake?

Ningependa kukukumbusha kwamba hadithi ya hadithi huanza na mwanzo - Hapo zamani ...

Fikiria juu ya kile kinachoweza kutokea kwa yai ya dhahabu ikiwa ... (wahusika 2-4 kutoka hadithi nyingine ya hadithi walionekana).

Hadithi yako inapaswa kuwa fupi na kamili. Katika hadithi za hadithi, wema daima hushinda uovu.

Lazima tuone kwamba hii ni hadithi mpya ya hadithi.

Tutaandika hadithi bora ya hadithi pamoja katika albamu, ambayo tutapamba na michoro kwa hadithi ya hadithi.

(Ndani ya nyumba kuna kuku aliyefichwa kwenye dirisha, ikiwa mtoto anataka kuiingiza kwenye hadithi yake ya hadithi).

Ninakusaidia kusema hadithi ya hadithi. Ninaweka mashujaa ubaoni.

(Ninawahoji watu 4-5).

Nilipenda sana hadithi zako mpya za hadithi. Ulipenda hadithi ya nani zaidi na kwa nini?

Majibu ya watoto:

Umefanya vizuri! Huo ndio mwisho wa hadithi za hadithi, na umefanywa vizuri kwa wale waliosikiliza!