Maumbo ya kijiometri ya kikundi cha vijana. Muhtasari wa somo la kuunganisha maarifa kuhusu maumbo ya kijiometri (kikundi cha 2 cha vijana)

Rosa Galimova

Malengo ya elimu:

Kuunganisha maarifa maumbo ya kijiometri(pembetatu, duara, mraba)

Jifunze kutambua na kutaja rangi

Tafuta vitu katika mazingira ambavyo vinafanana kwa umbo

Kazi za maendeleo:

Kuamsha kumbukumbu, makini, kufikiri.

Washa kamusi watoto: anzisha maneno katika hotuba ambayo huamua ukubwa wa vitu.

Kazi za elimu:

Kukuza hamu ya hisabati.

Kukuza uwezo wa kumsikiliza mwalimu,

Kuendeleza ujuzi wa mawasiliano,

Wafundishe watoto kufanya kazi pamoja katika timu ndogo.

Nyenzo:

- demo: mbwa, sanduku - mshangao, sanamu - wanaume.

- kusambaza: rugs na patches; miduara, mraba, pembetatu.

Maendeleo ya somo

1 sehemu. Utangulizi.

Mwalimu: Jamani, leo mbwa alikuja kututembelea. Jina lake ni Laska. Hebu tuseme hello kwake (watoto wanasema salamu). Pale anataka kucheza na wewe, ndio maana akaleta huyu naye sanduku nzuri. Wacha tuone ni nini kwenye kisanduku hiki (Mwalimu anatazama kwenye kisanduku na kuanza kuuliza mafumbo). Ni wale tu walio makini wataweza kucheza na Weasel.

Sehemu ya 2. Kupata kujua wanaume wa kijiometri.

Kwa hivyo sikiliza ya kwanza kitendawili:

Sina pembe na ninafanana na sahani.

Kwenye sahani na kwenye kifuniko,

Kwenye pete na gurudumu.

Nadhani, marafiki, mimi ni nani?

Watoto: Mduara.

Mwalimu: Sawa, umefanya vizuri. Nani yuko nasi? (mwalimu anachukua mtu wa pande zote). Huyu ni mtu wa pande zote. Ana mpini. Wao ni kina nani?

Watoto: Mzunguko.

Mwalimu: Ana miguu. Wao ni kina nani?

Watoto: Mzunguko.

Mwalimu: Mwanaume wa pande zote ana nini kingine?

Watoto: Macho, mdomo. Pia ni pande zote.

Mwalimu: Sawa kabisa. Mtu mdogo ana rangi gani?

Watoto: Mwanaume ni wa manjano.

Mwalimu: Sasa pata katika yetu kitu cha pande zote kwa kikundi. (Watoto hutaja vitu vya pande zote).

Mwalimu: Sikiliza kitendawili kinachofuata kutoka Laski

Nina juu tatu, pembe tatu, pande tatu. Mimi ni nani?

Watoto: Pembetatu.

Mwalimu: (inaonyesha mtu wa pembetatu). Kutana na mtu huyu wa pembe tatu. Ana rangi gani? Kwamba anayo?

Watoto: Mwanaume ni mwekundu, ana mikono, miguu, macho na mdomo. Zote ni za pembetatu.

Mwalimu: Je, inaonekana kama pembetatu?

Watoto: Bendera, piramidi, paa la nyumba.

Mwalimu:

I takwimu - popote,

Daima laini sana

Pembe zote ndani yangu ni sawa

Na pande nne.

Kubik ni kaka yangu mpendwa,

Kwasababu mimi...

Watoto: Mraba.

Mwalimu: Kutana na mtu huyu wa mraba. Kwa nini inaitwa hivyo?


Watoto: Mtu anaonekana kama mraba.

Mwalimu: Je, mtu wa mraba ana nini kingine?

Watoto: Mikono, macho, miguu, mdomo. Wao ni mraba.

Mwalimu: Angalia kwa makini yetu kikundi na kupata kitu mraba.

Watoto: kitabu, dirisha, mchemraba.

Mwalimu: Mbwa anakuuliza mtu wa mraba ana rangi gani?

Watoto: Bluu.

Mwalimu: Nadhani Weasel alifurahia sana kucheza na wewe. Na sasa tutapumzika.

Sehemu ya 3. Dakika ya elimu ya mwili

Mtoto wa mbwa alikuwa akicheza uani

Aliruka, akakimbia na kuhesabu:

"Moja - kuruka na nodi tatu,

Mbili - kichwa kulia,

Tatu - pinduka kushoto" -

Naye akakimbilia langoni,

Na kisha akapumua na kuketi:

Alikuwa amechoka na ametulia.

Mwalimu: Laska pia ina watoto wachanga, wanapenda kucheza, na walirarua mazulia yote ndani ya nyumba. Jamani, tuwasaidie weasel - weka kiraka. mchezo "Weka zulia"

Mwalimu: Umekamilisha kazi hii, umefanya vizuri.

Sehemu ya 4 Vitendo

Mwalimu: Jamani, hebu tujenge nyumba za watoto wadogo wa Laska. Nani anajua nyumba za mbwa zinaitwaje?

Watoto: Kennel.

Mwalimu: Hiyo ni kweli, umefanya vizuri. Hebu tutoke maumbo ya kijiometri na kujenga banda kwa ajili ya watoto wa mbwa. Mwalimu: - Guys, mbele ya kila mmoja wenu uongo takwimu za kijiometri. Hebu tuwataje tena.

Watoto: mduara, mraba, pembetatu.

Mwalimu: - Unafikiri ni yupi? takwimu Je, tufanye kuta za kibanda?

Watoto: Kutoka kwa mraba.

Mwalimu: Je, kibanda kimetengenezwa kwa paa la aina gani?

Watoto: Kutoka kwa pembetatu.

Mwalimu: Lakini puppy wetu anahitaji kwa namna fulani kuingia kwenye kibanda chake, tunahitaji kumfanyia mlango, kwa hiyo chukua mduara na uimarishe katikati ya mraba.

Mwalimu: Mmefanya vizuri wavulana.

Watoto wa mbwa watakushukuru sana kwa kumtengenezea kibanda.

Wacha tuseme kwaheri kwa Laska, mwambie "Kwaheri!"

Nadhani atataka kuja kwetu tena siku moja. darasa.

Mwalimu: Jamani, tukumbuke zipi takwimu Tumezungumza leo?

Watoto: Kuhusu mduara, mraba na pembetatu

Mwalimu: Mmefanya vizuri wavulana.

Angalia, watu, Laska ameondoka na kukuachia matibabu yake.

Mifano ya kazi za watoto:


Machapisho juu ya mada:

Habari. Ningependa kukupa mchezo ambao watoto wa kikundi chetu wanafurahia kuucheza. Mchezo huu ni hatua kuelekea maendeleo ya ufahamu.

Malengo: kuunganisha maarifa kuhusu maumbo ya kijiometri, fanya mazoezi ya kutunga takwimu nzima ya kijiometri kutoka kwa sehemu, kuendeleza mtazamo wa kuona.

Muhtasari wa somo la hisabati "Takwimu za Uchawi" (kikundi cha pili cha vijana) Uundaji wa dhana za msingi za hesabu juu ya mada: "Takwimu za uchawi" (kikundi cha pili cha vijana) Walimu: Kozyreva N. A.

Somo la Hisabati "Maumbo ya kijiometri" Kusudi: kumbuka na uunganishe nyenzo zilizojumuishwa kikundi cha wakubwa. Malengo: 1. Kuvutia watoto katika sayansi ya jiometri; 2. Kuelewa ikiwa watoto wote wako.

Katika utoto wa shule ya mapema, ukuaji mkubwa wa mtoto hufanyika. Anasimamia aina zote za msingi za vitendo vya wanadamu.

Muhtasari wa OOD kwenye FEMP katika kundi la vijana

"Takwimu za kijiometri"

Imetayarishwa na:

Mwalimu

Pologutina I.N.

Lengo: kuunda hali nzuri kutumia shughuli mbalimbali ili kuongeza ufanisi wa mchakato wa elimu.

Kazi:

  • Kielimu: kutofautisha na kutaja maumbo ya kijiometri; unganisha sifa kuu za maumbo ya kijiometri: sura, rangi, saizi.
  • Kielimu: kukuza ustadi wa kuona, kufikiri kimantiki, kumbukumbu, mawazo.
  • Waelimishaji: kukuza hali ya kusaidiana.

Ujumuishaji wa maeneo ya elimu:"Utambuzi", "Mawasiliano","Utamaduni wa Kimwili", "Ujamaa".

Shughuli:michezo ya kubahatisha, mawasiliano, motor, utambuzi - utafiti, tija.

Vifaa:

  1. Maumbo ya kijiometri ya mraba, mduara na pembetatu yenye sifa za usoni
  2. Maumbo ya kijiometri ya ukubwa tofauti na rangi
  3. Karatasi ya kadibodi iliyo na muhtasari wa pembetatu
  4. mfuko kwa mchezo wa didactic"Mkoba wa ajabu"
  5. Easel
  6. Sahani kwa takrima

Maendeleo ya OOD:

1. Sehemu ya utangulizi:

Mwalimu: "Guys, kwa maoni yangu, wageni hawajatujia kwa muda mrefu, na sio wageni tu, lakini wale wasio wa kawaida ambao bado haujakutana nao ..." (kugonga kwenye easel na kuonyesha takwimu nyekundu ya duara iliambatanishwa na ukuta wa nyuma easel kwenye sumaku).

2. Sehemu kuu:

Mduara: "Halo watoto!

Sina pembe

Na ninaonekana kama sufuria

Kwenye sahani na kwenye kifuniko,

Kwenye pete, kwenye gurudumu.

Mimi ni nani, marafiki?

Watoto: "Mduara."

Mduara: " Ni watu gani wakuu, lakini sikuja kuwatembelea ninyi peke yangu leo, ndugu wengine wawili walikuja nami. (Mwalimu anaambatanisha miduara miwili zaidi kwenye easeli: njano na kijani). Angalia ni wangapi kwenye ubao?

Watoto: "Mbili"

Mduara: "Zina rangi gani?"

Watoto hutaja rangi za miduara kwa utaratibu (njano - kijani, kijani - njano), kurudia mara 2 na mwalimu, mara 3 mwalimu anauliza kurudia kwa kujitegemea.

Mduara: "Unajua yote hayo, lakini tukisimama kwa safu, utagundua kilichotokea?"

Mwalimu huweka miduara 3 kwenye easel, na kuunda "mwanga wa trafiki".

Mwalimu:

Sisi ni ndugu watatu,

Na tumekuwa tukiangaza kwa muda mrefu,

Barabarani kwa watu wote.

Nyumba yetu...

Watoto: "Taa ya trafiki!"

Mwalimu anawauliza watoto kutaja rangi za taa ya trafiki.

Mduara: "Asante kwa kuwa waangalifu, subiri mgeni mwingine, rafiki yangu Square."

Mwalimu huondoa miduara kutoka kwa easel na anaonyesha shujaa wa pili wa Blue Square.

Mraba: "Halo watoto!

Kila pembe ni sawa,

Pande zote nne

Urefu sawa.

Nimefurahi kujitambulisha kwako!

Na jina langu ni ...

Watoto: "Mraba"

Mraba: "Oh, shida, shida. Ni vizuri sana kwamba nilikuja kwako. Ni wewe tu unaweza kunisaidia. Rafiki zangu wa mraba na mimi tulicheza sana, tulikimbia na kuruka sana kwamba sote tulipotea. Nisaidie kuwatafuta."

Mwalimu: "Jamani, kwenye meza zenu kuna sahani ambazo miraba sawa ya bluu imefichwa kama rafiki yetu Square. Hebu tutafute na tuweke mezani.”

Watoto hutafuta kati ya wengine takwimu tofauti Viwanja 5 vya bluu, vilivyowekwa na kuonyeshwa kwa mwalimu.

Mraba: "Asante kwa msaada wako, lakini kabla ya kwenda, nisikilize kwa uangalifu:

Moja mbili tatu nne tano

Ni vizuri kucheza na mimi.

Tulicheza, tulicheza, na kila kitu kiliwekwa kando?"

Mwalimu anawaalika watoto kurejesha miraba ya bluu ndani ya sahani kwa ajili ya zawadi, huku akiwasifu watoto kwa Kvadrata, akisema kwamba wao daima ni kila kitu, wasaidizi wake wakuu. Na tu baada ya hii, watoto wanasema kwaheri kwa Kvadrat.

Mwalimu: "Jamani, mnasikia nani anaimba hapo?"

Picha ya Pembetatu inaonekana, mwalimu anaimba wimbo, unaweza kusoma tu:

Pembe tatu, pande tatu,

Inaweza kuwa ya urefu tofauti

Ikiwa unapiga pembe,

Pengine utaruka juu mwenyewe.

Je, ulinitambua?

Watoto: "Pembetatu."

Pembetatu: " Nimefurahi ulikuja kwangu. Ninahitaji msaada wako! Bunnies wadogo walikuwa wakitembea msituni na wakararua kaptura zao za kadibodi (inaonyesha kaptula za kadibodi). Wacha tuchukue viraka na tuweke mashimo. Je! mashimo kwenye kaptura yanaonekanaje?"

Watoto: "Kwa pembetatu."

Mwalimu: " Hiyo ni kweli (inaambatanisha mfano wa kaptula kwenye easeli, watoto huweka zamu ya kutumia pembetatu - viraka - kwake na kutumia sumaku ndogo za rangi, kwa msaada wa mwalimu, zihifadhi salama)."

Pembetatu: " Asante guys! Bunnies watafurahi! Na wanakupa zawadi ya mazoezi ya kufurahisha!

Dakika ya elimu ya mwili.

Sungura wa kijivu ameketi
Sungura wa kijivu ameketi
Na yeye hutikisa masikio yake. (anatengeneza masikio kichwani kwa mikono yake na kuyasogeza)
Kama hivi, kama hivi
Na yeye hutikisa masikio yake. (mistari 2 mara 2)
Ni baridi kwa sungura kukaa
Tunahitaji joto miguu yetu. (anapiga makofi)
Kama hivi, kama hivi
Tunahitaji kuongeza miguu yetu joto..(mistari 2 mara 2)
Ni baridi kwa sungura kusimama
Sungura anahitaji kuruka. (kuruka)
Kama hivi, kama hivi.
Sungura anahitaji kuruka. (mara 2)
Mbwa mwitu aliogopa bunny.
Sungura akaruka na kukimbia.

3. Sehemu ya mwisho.

Mwalimu: " Vizuri wavulana. Tuna jambo moja muhimu zaidi lililosalia kufanya, marafiki zetu Circle, Square, Triangle walituachia begi na kutuomba tuivunje. Sasa utakuja kwangu moja baada ya nyingine, lakini sio kunitoa tu, bali niite.

Mchezo "Mfuko wa ajabu"(tumia takwimu kulingana na idadi ya watoto, lakini kwa rangi tofauti).

4.Tafakari:

Mwalimu: "Ni hayo tu, wamefanya vizuri, walifanya kazi kwa bidii na kupata marafiki wapya. Majina yao ni nani?"

Watoto: " Mduara, mraba, pembetatu."

Mwalimu: "Wacha tuwaambie: Tuonane tena, twende kucheza!"


Muhtasari wa somo la 2 la hisabati "Safari ya nchi ya Jiometri"

Lengo: kuunda hali za kuboresha uwezo wa kutofautisha na kutaja maumbo ya kijiometri (mduara, mraba, pembetatu, mstatili).
Kazi:
kielimu:
- kuunganisha ujuzi wa maumbo ya kijiometri (pembetatu, mduara, mraba, mstatili);
- jifunze kuona mifumo katika mpangilio wa takwimu;
- endelea kujifunza kutambua na kutaja rangi.
kuendeleza:
- kuamsha kumbukumbu, tahadhari, kufikiri;
- kuamsha msamiati wa watoto: kuanzisha katika maneno ya hotuba ambayo huamua ukubwa wa vitu.
kielimu:
- kukuza uwezo wa kumsikiliza mwalimu;
- kukuza hisia ya kusudi;
- kulima usahihi wakati wa kufanya kazi na penseli;
- kuendeleza ujuzi wa mawasiliano;
- wafundishe watoto kufanya kazi pamoja katika timu ndogo.
Nyenzo na vifaa: barabara ya maumbo ya kijiometri, takwimu za kibinadamu, bahasha, picha za kuchorea kwa kila mtoto, penseli za rangi.

Maendeleo ya somo:

Mwalimu: Jamani, wageni walikuja kwenye kikundi chetu leo, wacha tuwasalimie (watoto wanasema salamu).
1.Wakati wa shirika
Watoto wote walikusanyika kwenye duara (simama kwenye duara)
Mimi ni rafiki yako (mikono kwa kifua)
Na wewe ni rafiki yangu (wananyoosha mikono yao kwa kila mmoja)
Wacha tushike mikono kwa nguvu (tushike mikono)
Na tutabasamu kwa kila mmoja.

2. Motisha
Mwalimu: Jamani, tarishi alikuja kwetu asubuhi ya leo na kuleta barua. Tuisome?
“Halo wavulana na wasichana, wakazi wa ardhi ya kichawi ya Jiometri wanawaandikia, tuna shida, nchi yetu imerogwa na mchawi mbaya na vitu vyote vya jirani vimepoteza rangi, tusaidie kuinua uchawi!
Wakazi wa Ardhi ya Jiometri."
3. Utangulizi wa hali ya tatizo
Mwalimu: Jamani, tuwasaidie wenyeji wa nchi ya kichawi? Tunawezaje kulifikia? (Watoto huzingatia barabara iliyofanywa kwa maumbo ya kijiometri na kufikia hitimisho kwamba wanaweza kufika huko).

Miguu yetu, miguu yetu
Watatuongoza njiani.
(Watoto huja kwenye bodi)

4. Kutatua hali ya tatizo
Mwalimu: Kwa hivyo tumefika kwenye ardhi ya kichawi ya Jiometri? Wakazi wako wapi? Mbona hawatusalimui? Angalia, kuna bahasha hapa. Kuna nini ndani yake? Mafumbo.
Kitendawili cha kwanza
Sina pembe na ninafanana na sahani.
Kwenye sahani na kwenye kifuniko,
Kwenye pete na gurudumu.
Nadhani, marafiki, mimi ni nani? (Mzunguko).

(Mtu wa pande zote anaonekana kwenye ubao)

- Nani yuko pamoja nasi? Huyu ni mtu wa pande zote. Ana mpini. Wao ni kina nani?
Watoto: Mzunguko.
Mwalimu: Ana miguu. Wao ni kina nani?
Watoto: Mzunguko.
Mwalimu: Mtu wa pande zote ana nini kingine?
Watoto: Macho, mdomo. Pia ni pande zote.
Mwalimu: Sawa kabisa. Mtu mdogo ana rangi gani?
Watoto: Mwanaume ni njano.
Mwalimu: Sasa pata kitu pande zote kwenye kikundi chetu. (Watoto hutaja vitu vya pande zote.)
Kitendawili cha pili
Nina juu tatu, pembe tatu, pande tatu. Mimi ni nani? (Pembetatu).


Mwalimu:(ananing'inia mtu mwenye pembe tatu ubaoni). Kutana na mtu huyu wa pembe tatu. Ana rangi gani? Kwamba anayo?
Watoto: Mwanaume ni mwekundu, ana mikono, miguu, macho na mdomo. Zote ni za pembetatu.
Mwalimu: Je! pembetatu inaonekana kama nini?
Watoto: Bendera, piramidi, paa la nyumba.
Kitendawili cha tatu
Nini inaonekana kama postikadi
Kwenye bahasha na kwenye scarf?
Unaweza kuniambia nini cha kulinganisha?
Na blanketi na carpet?
Hii ni takwimu gani? (Mstatili)


Mwalimu:(ananing'inia mtu wa mstatili). Je, mtu wetu wa mstatili ana mikono ya mviringo?
Watoto: Hapana. Wao ni mstatili.
Mwalimu: Miguu, macho na mdomo vina sura ya aina gani?
Watoto: Kwa mstatili.
Mwalimu: Onyesha pande ndefu za mstatili, pande fupi. Sawa. Mstatili wetu ni wa rangi gani?
Watoto: Mstatili - kijani.
Mwalimu: Sasa unakumbuka ulichokiona mtaani ambacho kilikuwa cha mstatili?
Watoto: Windows, milango, matofali.
Kitendawili cha nne
Mimi sio mviringo, mimi sio duara, mimi sio rafiki wa pembetatu,
Mimi ni kaka wa mstatili.
Na jina langu ni ... (Mraba).


Mwalimu: Kutana na mtu huyu wa mraba. Kwa nini inaitwa hivyo?
Watoto: Mtu anaonekana kama mraba.
Mwalimu: Mtu wa mraba ana nini kingine?
Watoto: Mikono, macho, miguu, mdomo. Wao ni mraba.
Mwalimu: Angalia kwa karibu kikundi chetu na upate kitu cha mraba.
Watoto: kitabu, dirisha, mchemraba.
Mwalimu: Mtu wa mraba ni rangi gani?
Watoto: Bluu.
Mwalimu: Kwa hiyo tulikutana na wenyeji wa nchi ya kichawi. Safari yetu imekuwa ndefu, sasa tupumzike.
Dakika ya elimu ya mwili
Moja mbili tatu nne tano -
Sote tunajua kuhesabu.
Mara moja! Inuka, jivute juu,
Mbili! Inama, nyoosha,
Tatu! Makofi matatu ya mikono yako,
Tikisa tatu za kichwa.
Nne inamaanisha mikono pana.
Tikisa mikono mitano.

Mwalimu: Jamani, kumbuka barua ilisema kwamba mchawi mbaya aliondoa rangi kutoka kwa vitu? Je, tunaweza kuwasaidia kuwarejesha mahali pao? (Watoto huketi kwenye meza. Kwa kila mtoto kuna karatasi yenye kazi).


Mwalimu: Angalia kile kinachoonyeshwa kwenye karatasi (Orodha ya watoto). Tunahitaji kuchora juu ya vitu. Maumbo ya kijiometri yanakuambia jinsi ya rangi. Ni maumbo gani ya kijiometri yanaonyeshwa na rangi gani? (Majibu ya watoto). Tunachukua penseli na vitu vya rangi.
Mwalimu: Umefanya vizuri! Tulikamilisha kazi na kusaidia kuondoa spell kutoka kwa vitu - rangi zao zilirudi kwao. Na sasa ni wakati wa sisi kurudi chekechea.
Inukeni mmoja baada ya mwingine, tupige barabara.
Miguu yetu, miguu yetu
Watatuongoza njiani.

5. Tafakari
Mwalimu: Kwa hivyo tulirudi kwenye kikundi. Je, ulifurahia safari yetu?
- Ambayo ardhi ya kichawi tulikuwepo leo?
- Tulikutana na nani huko?
-Nani aliroga ardhi ya kichawi?
-Ni uchawi gani alipiga kwenye vitu?
- Je, tulikamilisha kazi?
Umefanya vizuri!

Maelezo ya somo kwa kikundi cha 2 cha vijana

Mada: "Maumbo ya kijiometri"

Lengo : Malezi ya msingi uwakilishi wa hisabati kwa watoto wa kikundi cha pili cha vijana.

Kazi:

  • Wafundishe watoto kutofautisha na kutaja maumbo ya kijiometri: mduara, mraba, pembetatu
  • Kuimarisha ujuzi wa rangi ya msingi: nyekundu, njano, kijani
  • Kukuza mtazamo, mawazo, umakini wa hiari
  • Kukuza hisia ya kusaidiana

Nyenzo ya onyesho:maumbo ya kijiometri (mduara wa njano, mraba nyekundu, pembetatu ya kijani); Mashenka doll, mfuko; hoops tatu; vielelezo vya hadithi ya hadithi "The Three Bears"; toys - mbwa, paka na jogoo, usindikizaji wa muziki, nyumba, njia.

Kijitabu: mduara, mraba, pembetatu.

Kazi ya awali:

Mchezo wa didactic "taja kitu"; kazi ya mtu binafsi ili kuimarisha mbinu za kuchunguza sura (kuchunguza contour ya takwimu kwa kidole); kusoma hadithi ya hadithi "The Three Bears".

Maendeleo ya somo

Mwalimu (hugonga mlango na kuleta doll na kuiweka kwenye meza). Msichana, Mashenka, alikuja kututembelea ili kutuambia jinsi aliondoka nyumbani peke yake kwenda msituni, hakumsikiliza mama na baba yake, na akapotea. Unafikiri Masha alikuja kwetu kutoka kwa hadithi gani?

Watoto: "Bears tatu."

Mwalimu: Jamani, tafadhalini niambieni, je Masha alifanya jambo sahihi alipoondoka nyumbani peke yake? Je, unaweza kuondoka nyumbani peke yako?

Watoto: Hapana.

Mwalimu: Kwa nini unafikiri?

Watoto: Unaweza kupotea, kupotea.

Mwalimu: Watoto, mnataka kumsaidia Masha kutafuta njia ya kurudi nyumbani ili aweze kurudi kwa mama na baba.

Watoto: Ndiyo.

Mwalimu: Guys, mnahitaji kujua kutoka kwa Masha anaishi wapi? Masha, unaishi wapi? (konda kuelekea mwanasesere).

Mwalimu: Masha anasema anaishi ndani nyumba kubwa. Njia inaelekea nyumbani kwake. Lakini ili usipoteke na usiingie ndani ya nyumba na dubu asubuhi, kumbuka: karibu na nyumba yake kuna njia pana na wanyama wanaishi ndani ya nyumba yake - paka, mbwa na jogoo.

Mwalimu: Je! mnajua, watu, Masha alituleta mfuko wa ajabu, ina takwimu za kijiometri, lakini Masha hajui chochote juu yao. Hebu tuambie.

Mwalimu: (anaonyesha watoto mraba) Jina la takwimu hii ni nini?

Watoto: Mraba.

Mwalimu: Mraba ni rangi gani? (Nyekundu).

B. Pata vidole vyako tayari, tutachora mraba kwenye hewa. Kidole kinakimbia, kinageuka na kukimbia kwa upande mwingine, kinageuka tena na kinaendelea kukimbia. Mwalimu hufuata pande za mraba (kukaa kwenye pembe).

Je, inaweza kuviringishwa kama gurudumu? (inaonyesha jinsi ya kukunja mraba)

Watoto: Hapana.

Mwalimu: Mraba una pembe, ziguse. Pembe ni nini?

Watoto: Spicy.

Mwalimu: Unafikiria nini? pembe kali Je, ni hatari?

Watoto: Ndiyo.

Mwalimu: Kwa nini?

Watoto: Unaweza kuumia.

Q. Je, mraba unaonekanaje?

Watoto: Kwa mchemraba, kitabu, dirisha, mto.

Mwalimu: (anaonyesha watoto duara). Hii ni takwimu gani?

Watoto: Mduara.

Q. Mduara ni rangi gani?

Watoto: Njano.

B. Pata vidole vyako tayari, tutachora mduara hewani. (Ninafuatilia takwimu karibu na makali). Kidole kinaendesha na haachi popote.

Mwalimu: Je, mduara unaweza kusongeshwa? (Ndio labda). Kwa nini? (Hakuna pembe).

Mwalimu: Ninapendekeza ukumbuke na utaje vitu vinavyofanana na duara.

Watoto: jua, gurudumu, saa, pancakes, mpira.

Mwalimu: Hii ni sura ya aina gani? Je, ni rangi gani?

Watoto: Pembetatu. Rangi ya kijani.

Mwalimu: Hebu tujaribu kukunja pembetatu. Je, haizunguki? Kwa nini?

Watoto: Pembe ziko njiani.

Mwalimu: Je, pembetatu na mraba zinafananaje?

Watoto: Wana pembe.

Mwalimu: Pembetatu inaonekanaje? (paa la nyumba, mti wa Krismasi, kitambaa)

Vema jamani, sasa tupumzike kidogo.

Dakika ya elimu ya mwili

Watoto walisimama haswa kwenye duara,

Na ghafla wakaketi chini,

Pamoja tulifanya kuruka.

Pamba juu ya kichwa chako,

Na sasa kila kitu kiko pamoja

Hebu turuke juu ya dimbwi!

Sasa twende kwenye miduara

Tunatabasamu kwa kila mmoja.

Mwalimu: Umefanya vizuri, wavulana. Sasa nenda kwenye meza, angalia maumbo ya kijiometri kwenye sahani. Takwimu gani?

Watoto: Mraba, mduara na pembetatu.

Mwalimu: Hebu tukumbuke majina ya takwimu ambazo nyumba imejengwa huitwaje.

Watoto hutaja maumbo ya kijiometri ambayo mwalimu anaonyesha.

Mwalimu: Wacha tujenge nyumba kutoka kwa takwimu hizi za Mashenka.

Umefanya vizuri, pia umeweza kukabiliana na kazi hii. Ninapendekeza ucheze mchezo "Tafuta nyumba yako".

Mwalimu: (huweka hoops tatu kwenye carpet: huweka mduara katika kitanzi kimoja, mraba kwa upande mwingine, pembetatu katika tatu, inasambaza miduara, mraba na pembetatu). Hoops ni nyumba zako; wale walio na duara mikononi mwao, walio na nyumba ni kitanzi chenye duara, kitanzi chenye mraba ni nyumba ya wale walio na mraba mikononi mwao, na kitanzi kilicho na pembetatu ni nyumba ya wale. ambao wana mikono - pembetatu. Wakati muziki unacheza, unatembea, mara tu muziki unapoanza, kila mtu anakimbia nyumbani kwake.

Q. Guys, ni wakati wa Mashenka kurudi nyumbani, hebu tumuone mbali, niliona njia ambayo itaelekea nyumbani kwa Mashenka. Hapa ni nyumba. Angalia watu, mbwa, paka na jogoo wanangojea Mashenka.

Mwalimu: Masha anawashukuru watoto: Asante nyie, mmenisaidia kufika nyumbani. Kwaheri.

Mwalimu: Nani alikuja kututembelea? (Masha)

Hebu tukumbuke ni takwimu gani tulizomtambulisha Masha leo?

Mwalimu: Guys, ulifanya vizuri leo, ulijaribu sana, ulijibu maswali kwa bidii na kwa usahihi, ulisaidia Mashenka kupata njia yake ya kurudi nyumbani.

Huu ndio mwisho wa somo letu, asanteni sana.


Shule ya awali ya bajeti ya serikali ya shirikisho taasisi ya elimu"Kindergarten No. 694" ya Wizara ya Kilimo ya Urusi

Muhtasari wa GCD kwa FEMP. Kikundi cha 2 cha vijana.

Kielelezo cha kijiometri: mduara.

Imetayarishwa na: mwalimu Shcherbina Marina Yurievna

Maudhui ya programu: kuboresha uwezo wa kuunda kikundi cha vitu vya mtu binafsi na kutenganisha kitu kutoka kwa kikundi, endelea kuimarisha uelewa wa mduara, onyesha kuwa kuna miduara. ukubwa tofauti, fundisha kutofautisha na kutaja mduara, chunguza njia za kugusa-motor, linganisha miduara kwa saizi: kubwa na ndogo, weka mkusanyiko na maneno "moja", "nyingi", "hakuna",

Vifaa: Parsley, dubu wa kuchezea na teddy dubu kwenye baiskeli ya kuchezea. Katika mfuko wa "uchawi": mchemraba, kifungo kikubwa, sahani.

Nyenzo za onyesho: begi, seti moja ya duru kubwa na ndogo za manjano, nyekundu na kijani kulingana na idadi ya watoto, miraba kubwa nyeupe (miduara) kulingana na idadi ya watoto, kubwa mduara wa bluu na nyekundu ndogo.

Wakati wa kupanga:

Parsley anawasalimu wavulana.

Mwalimu: Wacha tucheze na Parsley!

Gymnastics ya vidole: Jua! Uzio! kokoto!

Mwalimu: Parsley, umekuja kwetu kusoma hisabati? Tazama ninachokuonyesha. P hutoa mduara mkubwa wa bluu na kusema: Je! unajua takwimu hii ni nini? Je! nyie mnajua? (Huu ni mduara). Mduara ni rangi gani? (bluu) Kisha inaonyesha duara ndogo nyekundu na kuuliza t: Hii ni takwimu gani? Mduara huu ni wa rangi gani? Ni mduara gani mkubwa zaidi? Ninawezaje kuangalia hii? Angalia, nitaweka duara nyekundu juu ya bluu. Unaona, sehemu ya mduara wa bluu inajitokeza, ambayo ina maana ni kubwa zaidi. Mduara gani ni mdogo? Tazama, nitaweka duara la bluu juu ya nyekundu. Lo, lakini mduara nyekundu hauonekani. Hii inamaanisha kuwa duara nyekundu ni ndogo ( Ibandike kwenye ubao) Sasa nitafuata mduara kwa kidole changu. Angalia, kidole kinaendesha kwenye mduara, ambapo kiliondoka na kurudi. Sasa, nitachora duara nyekundu. Na utanisaidia. Inua kidole chako cha shahada. Wacha tuchore duara la bluu, kama hii! Wacha tuchore duara nyekundu. Dasha, tembeza mduara nyekundu. Vladik, tembeza mduara wa bluu. Wao ni rolling.

Parsley. Jamani, angalieni nilichowaletea. Takwimu hizi ni nini?

Mbele ya kila mtoto kwenye meza ni kadi ya pande zote na miduara mitatu: kijani, nyekundu na njano.

Mwalimu: Weka mduara wa njano kwenye kadi. Weka duara nyekundu juu ya mduara wa njano na mduara wa kijani chini ya mzunguko wa njano. Nini kimetokea? Taa ya trafiki! Je, mduara ulio juu ya taa ya trafiki una rangi gani? ( Nyekundu) Mduara wa manjano uko wapi kwenye taa ya trafiki? ( Katikati) Macho chini yana rangi gani? ( Kijani) Unaweza kwenda kwa rangi gani? Rangi gani ni marufuku? Hakikisha duara nyekundu iko chini. Mduara yenyewe hauwezi kuguswa.

Mwalimu: Taa ya trafiki ina rangi tatu.
Wao ni wazi kwa dereva:
Nuru nyekundu - hakuna njia ya kupitia
Njano - kuwa tayari kwa safari,
Na mwanga wa kijani - kwenda!

Toys huonekana kwenye meza: dubu na dubu kwenye baiskeli.

“Dubu walikuwa wakiendesha baiskeli...” Kwa nini baiskeli inaendesha? Baiskeli ina ( maonyesho) - magurudumu! Magurudumu ni pande zote. Wao ni rolling. Umetuletea nini? Una nini kwenye begi lako? Leo tunahitaji miduara!

Dubu watoto: Lakini hatujui miduara ni nini.

Mwalimu: Hebu tuangalie! Gurudumu! Je, gurudumu ni mduara? Hebu tuangalie. Nitaifuatilia kwa kidole changu. Kidole kilipotoka ndipo kilipotoka. Na wewe, Dasha, duara. Je, gurudumu linazunguka? Hebu tuangalie! Seryozha, angalia. Inazunguka, ambayo inamaanisha ni pande zote. Je, sahani ni mduara? Vipi kuhusu kitufe? Vipi kuhusu mchemraba? sahani ngapi? Mengi ya. Ni cubes ngapi - moja. Na teapots ngapi - sio moja.

Watoto: Ah, watu, jinsi unavyovutia. Je, tunaweza kuja kwako tena?

Mwalimu: Njoo kwetu tena!

Dakika ya elimu ya Kimwili: Tulikaa kimya,

Na kisha kila mtu akasimama pamoja.

Walikanyaga miguu yao,

Mikono iliyopigwa.

Hebu itapunguza vidole vyetu.

Na kisha twende kucheza.

Sehemu ya 3. Zoezi:

Tafuta kile kilicho pande zote kwenye kikundi.

Bibliografia:

  1. L.S. Metlina. Hisabati katika shule ya chekechea. Nyumba ya uchapishaji "Prosveshcheniye" 1984
  2. V.P.Novikov. Hisabati katika shule ya chekechea. Matukio ya madarasa na watoto wa miaka 3-4.